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Kuwa kaunti inayoongoza, yenye uthabiti, uzalishaji wa hali ya juu, 
yenyeusalama na ustawi na inayotoa maisha ya hali ya juu kwa 
wakaazi wake wote.

Kuweka mazingira wezeshi kwa matumizi bora ya rasilimali, ukuaji 
wa viwanda na utoaji wa huduma muhimu kwa ufanisi kwa ajili ya 
kuboresha maisha kwa wote.

MAADILI MSINGI
•	 Uadilifu
•	 Uwazi na uwajibikaji
•	 Matumizi ya busara ya Rasilimali za Umma
•	 Ujumuishwaji na Ushirikishwaji wa Umma 
•	 Uendelevu wa Mazingira
•	 Kuthamini Utofauti.

SHABAHA

RUWAZA
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1.0 Muktadha wa CIDP 
III 2023-2027
1.1Utangulizi
Hili ni toleo fupi la mpango jumuishi wa 
Maendeleo wa Kaunti ya Kilifi(2023-2027). Huu 
ni mpango wa maendeleo (CIDP)  wa tatu tangu 
kuanza kwa ugatuzi.Inafuata utekelezaji wa CIDP 
ya pili  (2018-2022) (2023-2027). CIDP ni zao la 
mashauriano mapana kati ya wadau mbalimbali 
katika ngazi ya Kitaifa na Kaunti.

Mpango huu wa maendeleo, unahusishwa na 
majukumu ya kimataifa kama vile Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, Ajenda ya AU 2063 na pia 
imeoanisha ajenda ya Mabadiliko ya Kiuchumi 
ya “Bottom Up” kama ilivyopendekezwa katika 
Mpango wa nne wa Muda wa Kati (2023-2027) 
wa ruwaza ya Kenya 2030.

1.2 Muhtasari wa jumla wa kaunti
Kaunti ya Kilifi iko kati ya latitudi 2020” na 400” 
kusini, na kati ya longitudi 39005” na 40014” 
Mashariki na inachukua eneo la 12,370.8km2.
Ina sifa kuu za topografia nne ambazo ni ukanda 
mwembamba, uwanda wa nyayo, ukanda wa 

pwani na Nyanda za Juu za Nyika.

Kaunti hii hupata misimu miwili ya mvua kwa 
mwaka ambayo huwa na mvua ya wastani kati ya 
mililita 300 na mililita 1300. Viwango vya joto vya 
kila mwaka ni kati ya sentgrade 210 na sentigredi 
300 katika ukanda wa pwani na kati ya sentigradi 
300 na sentigredi 340 katika bara. Kielelezo 1.1 
Knaonyesha ramani ya Kenya na eneo la Kaunti 
ya Kilifi.

Kielelezo1.1: Nafasi ya Kaunti ya Kilifi katika 
ramani ya Kenya
 
Kaunti ya Kilifi ina kaunti ndogo saba, tarafa 35, 
ofisi za usimamizi wa serikali ya kaunti 35 pamoja 
na wadi za uchaguzi, lokesheni 62 na lokesheni 
ndogo 165. Kulingana na Sensa ya KNBS ya 
mwaka wa 2019, Kaunti ya Kilifi ilikuwa na jumla 
ya wakazi 1,453,787 walio na 704, wanaume 089 
na wanawake 655,673.
Kwa kawaida, idadi ya watu wenye umri mdogo 
iko juu kuliko watu wazee. Hivi sasa, kuna jumla 
ya wingi wa watu 116 kwa kila kilomita mraba 
ambayo inakadiriwa kuwa itaongezeka hadi 
watu 148 kwa kilomita mraba ifikapo 2027.Kaunti 
ndogo iliyo na watu wengi zaidi ni Kilifi Kusini 
yenye watu 713 kwa kila kilomita mraba huku 
Magarini na Ganze zikiwa kaunti ndogo zenye 
idadi chache zikiwa na watu 37 na 45 kwa kila 
kilomita mraba mtawalia. Katika kipindi cha miaka 
mitano, Kilifi Kusini na Kilifi Kaskazini zimesalia 
kuwa na watu wengi zaidi huku Magarini na 
Ganze zikisalia kuwa na idadi ndogo zaidi ya 
watu.

1.2.1 Hali za Kiikolojia
Kaunti hii imegawanywa katika maeneomatano 
ya Kilimo-kiikolojia(AEZ). Maeneo haya 
yanarejelea maeneo yenye sifa zinazofanana na 
zinazohusiana na uzalishaji kama vile kupata joto 
la wastani kila mwaka, mimea na unyevunyevu 
Maeneo haya ya  yanauwezo tofauti wa kilimo. 
Maeneo haya ni pamoja na yafuatayo:-

Kielelezo1.1: Nafasi ya Kaunti ya Kilifi katika ramani ya Kenya

1,453,787
Jumla ya wakazi wa Kilifi 
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Maeneo ya minazi na mihogo: Eneo hili 
hupatikana katika nyanda za juu za pwani na 
nyanda za chini za pwani na lina uwezo wa juu 
zaidi wa uzalishaji wa mazao katika kaunti.
Shughuli kuu za kilimo katika eneo hili ni 
pamoja na upandaji miti ya matunda (miembe, 
michungwa, mikorosho na minazi), kilimo cha 
mboga (pilipili, mabiringanya, mabenda) na 
upandaji wa mazao ya chakula (mahindi, ndizi, 
kunde, mpunga wa nyanda za juu, pojo). Ufugaji 
wa ng’ombe wa maziwa pia hufanya vizuri katika 
eneo hili.Eneo hili hupokea mvua ya wastani wa 
milimita 1,300 na halijoto ya sentigradi 240 kwa 
mwaka. 

Eneo la mikorosho na miembe:Sehamu  hii  
hunaenea kuelekea kaskazini kando ya ukanda 
wa pwani hadi msitu wa ArabukoSokoke. Eneo 
hili hupokea mvua ya wastani wa milimita900 na 
joto la wastani wa  sentigredi 240 kila mwaka. 
Lina uwezo wa kilimo wa aina za mazao sawa na 
eneo la minazi na mihogo lakini kwa uzalishaji 
kidogo kidogo.

Eneo la mtama na 
mifugo:Eneo hili linauwezo 
mdogo wa kilimo na hupata 
mvua ya kila mwaka kati ya 
milimita 700 hadi milimita 
900. Eneo hilo linafaa 
kwa kilimo cha ardhi kavu 
kinachosaidia mazao 
yanayostahimili ukame na 
mashamba ya mifugo.
 
Mashamba ya Ufugaji ya 
nyanda za chini:Eneo hili 
hutofautiana kwa urefu 
kutoka mita 90 hadi mita 
300 na lina joto la wastani 
wa sentigradi 270 na mvua 
ya milimita 350 hadi milimita 
700 kila mwaka. Shughuli 
kuu ndani ya eneo hili ni 
ufugaji na wanyamapori.

Vijabiz Dairy Value Chain-Kilifi County
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Eneo la minazi, mikorosho na 
Mihogo:Eneo hili hupatikana hasa 
katika maeneo bunge ya Kilifi Kusini na 
Kaskazini na ndio eneo dogo zaidi ya 
maeneo yote. Liko kwenye mwinuko 
wa kati ya mita 30  hadi mita 310 juu ya 
usawa wa bahari na joto la wastani wa 
sentigredi 270 na mvua ya milimita 900 
kila mwaka.Eneo hilo lina uwezo sawa wa 
mazao yanayopatikana katika maeneo ya  
minazi-mihogo na mikorosho- mihogo.

1.3Vitengo vya Utawala na Siasa
1.3.1 Vitengo vya Utawala 
Kuna kaunti ndogo 7, tarafa 18, lokesheni 61 na lokesheni ndogo182. Zote hizi zapatikan ndani ya eneo 
la kilomita mraba 12178. Kaunti ndogo ya Magarini ndiyo kubwa zaidi yenye eneo la kilomita mraba 
5229 ilhali Rabai ikiwa ndio kaunti ndogo zaidi inayochukua eneo la kilomita mraba 208.
Kuna wadi 18 za usimamizi na uchaguzi za serikali ya kaunti na vijiji 1,912 katika kaunti hii. Habari 
hii imefupishwa katika Jedwali 1.1. Pia Kaunti ndogo za Kaunti ya Kilifi zenye tarafa, lokesheni na 
lokesheni ndogo pamoja na ukubwa zimewasilishwa katika Jedwali 1.1.

Jedwali 1.1:  Maeneo kwa kilomita mraba ya kaunti ndogo

Chanzo: KNBS, Sensa ya  2019

1.4 Vipengee vya Idadi ya Watu
1.4.1Idadi ya Watu, Mchanganyiko na Maenezi
Muundo wa Umri wa Idadi ya Watu katika Kaunti
Kulingana na Sensa ya Watu na Makazi nchini Kenya ya mwaka 2019, Kaunti ya Kilifi ilikuwa na jumla 
ya wakazi 1,453,787 wanaume 704,089 na wanawake 655,673 (Angalia Jedwali 1.2). Kaunti hii ina 
ukubwa wa idadi ya watu katika kila nyumba ya wastani wa 4.8. Malindi ndiyo kaunti ndogo yenye 
watu wengi zaidi ilhali Chonyi na Kauma zikiwa na idadi ndogo zaidi ya wakaazi.Kufikia mwisho wa 
2022, idadi ya wanaume ilipungua hali ile ya wanawake ikaongezeka. Idadi ya wanawake ilikuwa chini 
kuliko idadi ya wanaume mnamo 2019, makadirio ya 2022, 2025 na 2027 yanaonyesha idadi kubwa ya 
wanawake katika kaunti zote ndogo na hatimaye katika kaunti nzima. 

Kaunti ndogo Idadi ya tarafa Idadi ya lokesheni Idadi ya lokeseni ndogo Eneo kwa kilomita mraba

Kilifi kaskazini 1 5 14 264

Kilifi kusini 1 3 11 291

Malindi 2 8 31 2,263

Kaloleni 3 8 20 706

Magarini 2 9 27 5,229

Ganze 4 14 45 3,218

Kauma 1 3 9 181

Chonyi 1 4 9 193

Rabai 3 7 16 208

Jumla 18 61 182 12,553
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Jedwali1.2: Makadirio ya idadi ya watu kijinsia kwa kila kaunti ndogo

Chanzo: KNBS, 2019

Kaunti ndogo yenye watu wengi zaidi katika Kaunti ya Kilifi ni Malindi yenye wakazi 333,226 ikifuatwa na 
kaunti ndogo za Kaloleni, Magarini na Kauma zenye wakazi 193,682, 191,610 na 22,638 mtawalia. Idadi 
ya wanawake katika Kaunti ya Kilifi ni kubwa kuliko idadi ya wanaume katika kaunti zote ndogo na kuna 
pia watu wa jinsia tofauti 25.

Kidokezo: Watu 17 hawakutaja umri wao (wanaume 6 na wanawake 11) lakini wamo katika jumla zao.

1.4.2 Msongamano wa Watu na Maenezi
Kaunti ya Kilifi ina jumla ya wakazi 1,453,787. Idadi ya watu kwa sasa inakadiriwa kuwa 1,517824 na 
inakadiriwa kuwa 1,686,705 na 1,858,772 ifikapo 2025 na 2027 mtawalia. Hivi sasa, wamesongamana 
watu 116 kwa kila kilomita mramba  ambayo inakadiriwa kuongezeka hadi watu 148 kwa kila kilomita 
mraba ifikapo 2027.
Kaunti ndogo iliyo na watu wengi zaidi ni Kilifi Kusini yenye watu 713 kwa kila kilomita mraba huku 
Magarini na Ganze zikiwa na watu 37 na 45 kwa kila kilomita mraba mtawalia. Katika kipindi cha miaka 
mitano, Kilifi Kusini na Kilifi Kaskazini zimesalia kuwa na watu wengi zaidi huku Magarini na Ganze zikisalia 
kuwa na idadi ndogo ya watu. Msongamano wa watu kwa kaunti ndogo tofauti za Kilifi umewasilishwa 
katika Jedwali 1.3.

Jedwali 1.3: Usambazaji na wingi wa watu kulingana na kaunti ndogo

Kaunti 
ndogo

Sensa ya 2019 2022 (Makadirio) 2025 (Makadirio) 2027 (Makadirio)
Eneo kwa 
kilomita 
mraba

Idadi ya 
watu

Msongamano 
wa watu

Eneo kwa 
kilomita 
mraba

Idadi ya 
watn

Msongamano 
wa watu

Idadi ya 
watu

Msongamano 
wa watu

Idadi ya 
watu

Msongamano 
wa watu

Kilifi 
Kaskazini

264 178,824 677 264 190,382 721 201,300 763 208,645 790

Kilifi kusini 290 206,753 713 290 220,116 759 232,739 802 241,232 832

Malindi 2,263 333,226 147 2263 354,763 157 375,108 166 388,796 172

Kaloleni 706 193,682 274 706 206,200 292 218,025 309 225,981 320

Magarini 5,229 191,610 37 5,229 203,994 39 215,693 41 223,564 43

Ganze 3,218 143,906 129 3218 153,207 48 161,993 50 167,904 52

Kauma 181 22,638 125 181 24,101 133 25,483 181 26,413 146

Chonyi 193 62,335 323 193 66,364 344 70,170 364 72,730 377

Rabai 208 120,813 581 208 128,621 618 135,998 654 140,960 678

Chanzo: KNBS, 2019

kaunti Sensa ya 2019 2022(Makadirio) 2025(Makadirio) 2027(Makadirio) 

Wanaume  Wanawake  Watu wa  
jinsia tofauti 

Jumla Wanaume wanawake Jumla  Wanaume Wanawake Jumla Wanaume  Wanawake  Jumla 

Kilifi 704,089 749,673 25 1,453,787 769,120 778,627 1,547,747 813,735 822,775 1,636,510 843,651 852,575 1,696,226 

Chonyi 29,527 32,807 1 62,335 32,254 34,074 66,364 34,125 36,006 70,170 35,380 37,310 72,730 

Ganze 66,921 76,981 4 143,906 73,102 79,954 153,207 77,342 84,488 161,993 80,186 87,548 167,904 

Kaloleni 92,614 101,063 3 193,682 101,168 104,966 206,200 107,037 110,918 218,025 110,972 114,935 225,981 

Kauma 10,965 11,673 0 22,638 11,978 12,124 24,101 12,673 12,811 25,483 13,138 13,275 26,413 

Kilifi Kaskazini 86,986 91,836 2 178,824 95,020 95,383 190,382 100,532 100,791 201,300 104,228 104,442 208,645 

Kilifi kusini 101,852 104,897 4 206,753 111,259 108,948 220,116 117,713 115,126 232,739 122,041 119,295 241,232 

Magarini 93,302 98,308 2 191,610 101,920 102,105 203,994 107,832 107,894 215,693 111,796 111,802 223,564 

Malindi 163,351 169,866 9 333,226 178,438 176,427 354,763 188,789 186,430 375,108 195,730 193,182 388,796 

Rabai 58,571 62,242 0 120,813 63,981 64,646 128,621 67,692 68,311 135,998 70,181 70,785 140,960 
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Kaunti ndogo ya Kilifi Kusini ina msongamano 
mkubwa zaidi wa watu (watu 713 kwa kila kilomita 
mraba) ikifuatiwa na Kilifi Kaskazini (watu 677 kwa 
kila kilomita mraba) kisha Magarini (watu 37 kwa 
kila kilomita ya mraba).

1.4.3 Hali ya Umaskini
Kiwango cha umaskini wa kifedha katika kaunti 
ya  Kilifi ni asilimia 46.1 ambayo ni asilimia 10 zaidi 
ya kiwango cha kitaifa cha asilimia 35.7 huku 
takriban watu 670,448 huko Kilifi wakiwa maskini 
wa kifedha. Kilifi ina kiwango cha umaskini wa 
viwango tofauti cha asilimia 59.9, ambacho ni 
asilimia 12 zaidi ya kiwango cha umaskini wa 

aslilmia 47.7 huku jumla ya watu 870,425 wakiwa 
maskini wa viwango tofauti.

Kielelezo 1.2: hali ya umaskini katika kaunti ya Kilifi

Inapogawanywa kwa vikundi kwa umri, asilimia 
57.1 ya watoto katika kaunti Kilifi ni masikini wa 
viwango vingi (kielelezo 1.2). Hii ni pointi 5 zaidi 
ya wastani wa kitaifa wa asilimia 52.5. Miongoni 
mwa vijana, asilimia 61.8 ni maskini wa viwango 
vingi ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa 
asilimia 48. idadi ya wazee maskini wa viwango 
vingi ni asilimia 64.2 ikilinganishwa na wastani wa 
kitaifa wa asilimia 55.7.

Kielelezo 1.2: hali ya umaskini katika kaunti ya Kilifi

Idadi ya Wakazi wa Kaunti ya Kilifi 
Walio na Umaskini wa Kifedha.

670,448
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61.80%
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Uhakiki wa Utendaji wa Kaunti 
2018-2022 2
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2.1 Uhakiki wa Utendaji wa CIDP II (2017-2022)
Uchanganuzi wa vyanzo vya mapato vya kaunti kulingana na makadirio na mapato halisi umewasilishwa 
katika Jedwali 2.1 na kielelezo 2.1.

Jedwali  2.1: Uchanganuzi wa vyanzo vya mapato vya kaunti

Kielelezo 2.1: Uchanagnuzi wa Mapato ya Kaunti Dhidi ya Mapato Yanayotokana na Serikali Kuu 

Chanzo cha 
mapato 

Makadirio ya mapato (Ksh. milioni) Mapato halisi (Ksh. milioni) 

FY1 FY 2 FY3 FY 4 FY 5 FY1 FY2 FY3 FY4 FY5 

a) mgawo sawa/ 
kutoka serikali 
kuu 

9,950.
90 

10,833.
00 

11,077.1
1 

10,444.
50 

11,641.5
9 

9,950.9
0 

10,833.
00 

11,077.1
1 

10,444.
50 

6,246.
41 

b) Ruzuku za 
masharti (GoK) 

911.00 564.23 513.22 554.01 - 550.70 793.07 331.31 - 473.64 

c) 
Ruzuku 
za 
masharti 
(washirik
a wa 
maendel
eo) 

262.60 1,130.33 1,500.5
2 

1,253.23 - 114.67 261.96 906.33 - - 

d) Mapato ya 
kaunti 

 

929.66 1,400.0
0 

 1,150.0
0 

925.00 522.33 864.32 793.71 829.72 433.39 

e) Vyanzo vingine 
(taja) 

 

          

Jumla  12,054
.16 

13,927.
56 

13,090.
85 

13,401.
74 

12,566.
59 

11,138.6
0 

12,752.
35 

13,997.
59 

11,274.2
2 

7,524.
14 
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2.2 Uhakiki wa Matumizi ya Kaunti
Kwa wastani, kaunti ilitumia asilimia 72 ya bajeti iliyotengwa huku sekta ya barabara ikiwa na viwango 
vya juu zaidi vya utumiaji (Jedwali 2.2). Hili linathibitishwa na idadi kubwa ya barabara zilizowekwa lami 
katika Kaunti.

Jedwali 2.2: Uchanganuzi wa Matumizi ya Kaunti
Idara Jumla ya mgawo wa 

bajeti (Milioni  KES)
Jumla ya matumizi 
halisi(Milioni KES)

Tofauti(Milioni 
KES)

Viwango vya 
matumizi

Bunge la Kauniti 5,206.36 4,254.33 952.03 82%
Halmashauri Kuu ya Kaunti 2,586.28 1,890.37 695.91 73%
Fedha na mipango ya uchumi 4,037.79 2,563.69 1,474.10 63%
Kilimo Mifugo na Uvuvi 4,327.05 3,185.54 1,141.51 74%
Maji na mazingira 7,510.49 5,930.90 1,579.59 79%
Elimu na teknolojia 6,906.31 4,956.58 1,949.73 72%
Huduma za afya za kaunti 17,739.75 12,669.25 5,070.50 71%
Barabara, Uchukuzi na Kazi za umma 8,274.10 7,677.11 596.99 93%
Ardhi, Nishati na mipango tekelezi 3,353.69 2,366.29 987.40 71%
Teknolojia, huduma za serikali mtandaoni na 
huduma za jamii

250.56 137.85 112.71 55%

Biashara, utalii na maendeleo ya vyama vya 
ushirika

1,710.35 1,365.35 345.00 80%

Bodi ya watumishi wa umma ya Kaunti 375.72 238.80 136.92 64%
Ugatuzi, usimamizi wa Maafa na 
Utumishi wa Umma

11,493.11 6,216.73 5,276.38 54%

Jumla 73,771.56 53,452.79 20,318.77 72%

Uchanganuzi wa matumizi halisi yamewasilishwa kwenye kielelezo 2.2. Inaonyesha kuwa huduma za 
afya zilikuwa na mgao wa juu zaidi na matumizi pia.

kielelezo 2.2: Uchanganuzi wa Matumizi ya Bajeti Kisekta

2.3 Uhakiki wa Utendaji wa Sekta Tofauti
Wakati wakutekeleza CIDP II (2017-2022) mafanikio kadhaa yalipatikana. Baadhi ya mafanikio muhimu 
kwa kila sekta yamewasilishwa katika sehemu zifuatazo:

2.3.1 Sekta ya Afya
Mafanikio Muhimu Wakati wa Kipindi cha CIDP II (2018-2023)
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Kituo cha  Matibabu Katika Kaunti ya  Kilifi

Ili kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za 
afya, yafuatayo yalitimizwa

	Idadi ya wanawake waliofanya angalau 
ziara 4 kuhudhuria kliniki ya uzazi 
(ANC) iliongezeka kutoka aslilimia 32 
hadi aslilimia 57. Matumizi ya Uongezaji 
wa Asidi ya Foliki ya madini ya chuma 
(IFAS) kati ya akina mama wajawazito 
yaliongezeka kutoka asilimia 72 hadi 
asilimia 89

	Uzalishaji uliofanywa na wakunga wenye 
ujuzi uliimarika kutoka asilimia 53 hadi  
asilimia.

	Mimba za utotoni zimepungua kutoka 
asilimia 26 hadi asilimia 14 dhidi ya lengo la 
asilimia17.
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	Huduma ya watoto wachanga chini 
ya mwaka 1 waliopatiwa chanjo kamili 
iliongezeka kutoka asilimia 67 hadi asilimia 
78  huku idadi ya watoto wachanga walio 
na uzito mdogo wa kuzaliwa iliongezeka 
kutoka asilimia 6.7 hadi asilimia 9.

	Kiwango cha uongezaji wa vitamini A 
miongoni mwa watoto wa miezi 12-59 
kiliongezeka kutoka asilimia 69 hadi 
asilimia100 huku upatikanaji wa dawa 
za minyoo kwa kundi la umri huo huo 
uliongezeka kutoka asilimia 23 hadi 
asilimia 100 kutokana na matokeo ya 
programu inayofanyika mara mbili kwa 
mwaka ya Malezi Bora ambayo utenda 
kazi wake uliongezwa. 

	Maambukizi ya ukimwi yalipungua 
kutoka asilimia 4.2 hadi asilimia 3.5 
kutokana na hatua zilizowekwa katika 
utambuzi,ubainishaji, kuanzisha na 
kuendelea na matibabu.

	Idadi ya waliogunduliwa na malaria 
miongoni mwa raia ilipungua kutoka 

Kuongeza ufikiaji wa huduma maalum:

	Kitengo cha wagonjwa mahututi (ICU), kumbi za uendeshaji upasuwaji, wadi za jumla, wadi 
za kibinafsi na za ajali na dharura katika kituo cha matibabu cha Kaunti ya Kilifi; kitengo cha 
usafishaji damu kwa mashine ya figo; kituo kimoja tegemezi cha kuongezewa damu katika 
Hospitali ndogo ya kaunti iliyoko Malindi kilianzishwa na kufanya kazi.

	Idadi ya hospitali za umma zinazotoa huduma kwa wagonjwa waliolazwa iliongezeka kutoka 5 
hadi 9, zile zinazotoa huduma za maabara ya msingi ziliongezeka kutoka 57 hadi 102 ilhali vituo 
vya umma 4 vya ngazi ya 3 vilipandishwa hadhi hadi ngazi ya 4.

Kitengo cha Vitanda 3 vya wagonjwa wa figo katika Hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya Kilifi

asilimia 7.2 hadi asilimia 4.7 dhidi ya lengo 
la asilimia 2 kutokana na kuongezeka kwa 
hatua za kuzuia malaria.

	Kiwango cha vifo vya kutokana na  Kifua 
Kikuu kiliongezeka kutoka asilimia 8 hadi 
asilimia 11 dhidi ya lengo la asilimia 3 hali 
hii ilihusishwa na kupungua kwa uchunguzi 
na ufuatiliaji wa mara kwa mara.
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2.3.2 Sekta ya Elimu
Ili kuboresha upatikanaji wa Elimu Bora ya 
Maendeleo ya utotoni, yafuatayo yalitekelezwa

	Jumla ya uandikishaji wa wanafunzi wa 
maendeleo ya elimu ya utotoni (ECD) 
iliongezeka kwa kiwngo kutoka asilimia 
95.8 mwaka 2018 hadi asilimia 96.2 2022 
dhidi ya lengo la asilimia 97.5

	Kiwango cha watoto kutoka kiwango 
kimoja hadi kinginekiliongezeka kutoka 
asilimia 45 hadi asilimia 90 dhidi ya lengo 
la asilimia 70.

	Kiwango cha watoto  kubakia shule 
kiliongezeka kutoka asilimia 63 hadi asilimia 
87 dhidi ya lengo la asilimia 88.

	Uwiano wa mwalimu - mwanafunzi 
uliongezeka kutoka 1:204 mwanzoni mwa 
kipindi cha mpango hadi 1:37 dhidi ya lengo 
la 1:45.

	Hii ilichangiwa na ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 785, kuajiriwa kwa walimu 1,284 
wa shule za maendeleo ya awali ya watoto 
na utoaji wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia kwa shule zote za awali za umma 
za kaunti

Shule ya awali ya Tsakalorovu katika wadi 
ya Kaloleni

785
Idadi ya madarasa mapya
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Ili Kuongeza Upatikanaji wa Elimu katika vituo vya mafunzo ya ufundi, yafuatayo yalitekelezwa

	Usajili katika vituo vya mafunzo ya ufundi uliongezeka kutoka wanafunzi 3,291 mwanzoni mwa 
kipindi cha mpango hadi 7,600 wakati wa kufunga kipindi cha mpango dhidi ya lengo la 5,300.

	Kiwango cha ukamilishaji masomo katika vituo vya mafunzo ya ufundi kiliongezeka kutoka 
asilimia 37 hadi asilimia 80 dhidi ya lengo la asilimia 87.

	Haya yametokana na ujenzi madarasa 96 ambayo yalikamilika ilhali 43 yakiendelea katika wadi 
35 na kuongezeka kwa kampeni za utangazaji na uhamasishaji.

	Idadi ya vituo vya mafunzo ya ufundi vinavyotoa mtaala wa teknolojia TEHAMA iliongezeka 
kutoka vituo 34 hadi 38 huku vituo 36 vikiwa na zana na vifaa vya kisasa kutoka 24 vilivyokuwa 
na vifaa awali.

2.3.3 Uhifadhi wa Mazingira, Maji, Usafi wa Mazingira 
na Maliasili
Katika Katika kipindi cha uhakiki, nyumba zilizo na maji 
safi ziliongezeka kutoka asilimia 50 hadi asilimia 70 dhidi 
ya lengo la asilimia 90. 

	Uchimbaji na ukarabati wa visima 40 na 41 
mtawalia.

	Kuweka pampu 16 zinazotumia nishati ya jua 
sambamba na ujenzi wa mabwawa 3, sufuria 5 za 
maji na visima 8 vya vina vifupi.

	Jumla ya mabomba ya maji yenye urefu wa Km 
23.5  yalifanyiwa ukarabati na mabomba mapya 
yenye urefu wa Km 331.4 yalitandazwa; Vibanda 
189 vilijengwa na matangi 90 ya maji yaliwekwa.
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Ili kuimarisha usafi wa mazingira, sekta hii 
ilichukua hatua zifuatazo:

	Imetengewa ekari 14 za ardhi kwa ajili 
ya kituo cha kutibu tope/taka (ekari 4 
Mtwapa, ekari 2 Mtondia, ekari 4 Watamu 
na ekari 4 Malindi) pamoja  na kununua 
“vinyonyaji vya asali” Nne (4).

	Asilimia 52 ya watu walihamasishwa 
kuhusu usimamizi wa taka dhidi ya lengo 
la asilimia 38 kati ya 2017 na 2022, ufuataji 
wa miongozo ya mazingira ilipanda kutoka 
asilimia 55 hadi asilimia 63 katika kipindi 
hicho.

	Kuweka asilimia 15 ya mashamba chini ya 
miti ya mbao dhidi ya lengo la asilimia 36; 
uanzishaji wa bustani ya kaunti ya miche 
ambayo ilisambaza miche ya miti bure 
kwa wakulima; Kupanda miti ya mikoko; 
mpango wa “shule za kijani”; uundaji wa 
Sheria mbili yaani  Sheria ya Uhifadhi na 
Usimamizi wa Misitu ya Kaunti ya Kilifi, 
2019 pamoja na Sheria ya Mazingira ya 
Kaunti ya Kilifi (taratibu na Udhibiti), 

2016. Sera moja pia ilitengenezwa; Sera 
ya Misitu ya Kaunti ya Kilifi, 2016. Zaidi 
ya hayo, Hekta 500 za ardhi iliyoharibiwa 
ilirekebishwa dhidi ya lengo la Hekta 640.

	Kuanzishwa kwa Sheria ya Hali ya Hewa 
ya Kaunti ya Kilifi. Aidha, mikutano 80 
ya uhamasishaji juu ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi  ilifanyika dhidi ya 
lengo la mikutano140.

	Idadi ya nyumba zilizo kubali kuishi maisha 
ya uelewa mzuri wa hali ya hewa katika 
kipindi cha uhakiki iliongezeka kutoka 
asilimia 38 hadi asilimia 40.

	Utumiaji wa teknolojia ya mabadiliko ya 
tabianchi inayotilia maanani mahitaji ya 
Kilifi uliboreshwa hadi asilimia 53 dhidi ya 
lengo la asilimia 60.

	Hii ilitokana na utendakazi wa Sheria ya 
Mabadiliko ya Tabianchi ya Kaunti ya Kilifi, 
2021; utengaji wa asilimia 0.5 ya bajeti 
ya maendeleo kwa hatua za mabadiliko 
ya tabianchi; na kujenga uelewa juu ya 
mabadiliko ya tabianchi kupitia ushirikiano.

Msitu wa Jamii wa Mikoko Kilifi
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2.3.4 Utawala wa Umma na Mahusiano ya 
Kiserikali

	Ili kuboresha mipango ya kiuchumi na 
uratibu wa sera, sekta ilitayarisha nyaraka 
kadhaa za kisheria kwa wakati. Yaani 
ADP, APR, CFSP na CBROP, pia, Sekta 
ilitengeneza kijitabu cha Viashirio na 
rasimu ya sera ya M & E.

	Ili kukuza usimamizi mzuri wa fedha za 
umma, Kaunti ilitayarisha makadirio ya 
Bajeti kwa wakati unaofaa (PBB) kwa 
kufuata CFSP, kaunti iliwasilisha ripoti 
za kifedha na ukaguzi kulingana na 
mahitaji ya kisheria. Hii iliwezesha kaunti 
kudumisha maoni ya ukaguziyenye sifa 
zinazostahili.

	Mapato ya vyanzo vya kaunti yenyewe 
yaliongezeka kwa asilimia 0.2

	Kuhusu utendakazi wa matumizi, kaunti 
ilitumia Kshs. 53.5 bilioni dhidi ya Kshs. 
bilioni 73.8 katika kipindi cha mpango 
huo. Inaonyesha kiwango cha matumizi 
cha asilimia 72. Hii ilitokana na kuchelewa 

kutolewa kwa hazina kutoka wizara ya 
fedha na mapungufu katika ukusanyaji wa 
mapato ya kaunti yenyewe.

	Ili kuimarisha ushiriki wa umma na elimu 
ya raia, Kaunti ilitunga sera ya ushiriki wa 
umma na kuandaa Mswada wa Ushiriki wa 
Umma. Kaunti iliendelea kuwashirikisha 
wananchi wake katika masuala yote 
yanayowahusu kupitia vikao vya 
ushirikishwaji wa umma.

	Ili kuboresha utoaji wa huduma, sekta 
iliweka maafisa wakuu wa kaunti (CECMs, 
Cos na Wakurugenzi) chini ya kandarasi ya 
utendakazi na wafanyikazi wote wa kaunti 
waliwekwa chini ya mfumo wa kutathmini 
utendakazi.

	Ili kutoa huduma kwa ufanisi, sekta 
ilianzisha ofisi 35 za wasimamizi wa wadi. 
Hili lililenga kusogeza huduma karibu na 
wananchi.

2.3.5 Sekta ya Ulinzi wa Jamii, Utamadunu na Burudani
	Kesi zilizoripotiwa za mimba za watoto zilipungua kutoka 156 hadi 112. Hii ilitokana na mijadala 

kuhusu Afya ya Uzazi wa Kijamii kwa Vijana (AYSRH) ambayo ilibadilisha tabia ya vijana.
	Ilisambaza vifurushi 3,000 vya kuwazidishia hadhi watoto wanaoenda shule na kuandaa Sera ya 

Ulinzi wa Mtoto ya Kaunti ya Kilifi.
	Watoto 200 waliohamasishwa kwenye stadi za maisha ili kufanya maamuzi bora na sahihi na pia 

kukua na kuwa watu wazima wanaowajibika.
	Ili kukamilisha uhamishaji wa pesa kwa wazee, serikali ya Kaunti ilihamisha Ksh. milioni 29 kila 

mwaka kwa wanufaika 1,029 katika kipindi cha cha uhakiki.
	Kaunti ilitoa mafunzo kwa wanawake 2,000 kuhusu ujuzi wa uwekezaji au ujasiriamali na 

kufanya vikao 140 vya uhamasishaji kuhusu ukatili wa kijinsia(GBV). Kutokana na haya, kulikuwa 
na ongezeko la idadi ya kesi za ukatili wa kijinsia zilizoripotiwa kutoka kesi 700 mwaka 2021 hadi 
zaidi ya kesi 1,000 mwaka 2022.

	Kaunti ilitoa ushauri kwa vijana 5,000 katika nyanja mbalimbali za maendeleo ya kibinafsi, ilisaidia 
katika uundaji na uelimishaji wa vikundi 2,500 vya vijana na kuona vijana 25,000 wakishiriki katika 
uwajibikaji wa kiraia. Kutokana na vikao vya uhamasishaji vilivyofanyika, vijana 3,000 walipata 
ufadhili chini ya YEDF, WEF na UWEZO huku vijana 3,000 wakinufaika na AGPO.

	Ilikarabati vituo 18 vya michezo dhidi ya lengo la 23, ilisambaza vifaa na zana za michezo kwa 
timu 385 dhidi ya lengo la timu 285.

	Ilitoa mafunzo kwa marefa 20, makocha 20 na wasaidizi wa huduma ya kwanza 20 dhidi ya 
lengo la wanamichezo 50.
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Jumba la Sanaa la Chonyi

2.3.6 Agriculture, Livestock Development and 
Fisheries
	Maize production per acre increased from 

3bags to 14 bags, cassava from 3-5tonnes 
to 20 tonnes per acre. This increase could 
be attributed to several interventions 
implemented by the county.

	Supplied subsidized inputs for improved 
and certified crop varieties amounting 
to 256 tonnes of seed and 190,866 
seedlings, 279,674 farmers trained on 
good agricultural practices including 
climate smart agriculture, 1142Ha under 
irrigation farming as well as adoption of 
mechanization. 

	There was an increase in Hectarage in 
land under crop production from 528 to 
865 over the planning period. 

	Recruited 45 new extension staff which 
improved extension service delivery.

	In livestock production, there was 46 
percent increase in milk production from 
6,335,156 litres of milk to 11,020,977 litres 
of milk due to improved dairy breeds as a 
result of scaled up provision of Artificial 
insemination services. 

	A total of 16,409 inseminations were 
carried out in the county and 729 dairy 
cattle were procured and distributed to 
the farmers’ county wide. 

	A total of 15,000 goats and sheep 
processed and exported through 
Ngomeni port to Oman and middle east, 
and 30 hybrid galla goats from ADC 
Galana and Kisiwani were processed and 
exported to Bujumbura in Burundi. 

	There was 50 percent Increase in 
vaccinations activities with 2,055,522 
animals reached with vaccines in the 
county.  

	Established 5 livestock sale yards in the 
county thus leading to improved income 
for the farmers. Chevon and mutton 
production in the county increased by 
39 percent due to procurement and 
distribution of 1,819 hybrid galla goats to 
farmers for breed improvement.

	Fish tonnage in aquaculture increased 
from 2,697kg to 3,171kgs annual 
production. This was attributed to the 
rehabilitation of 94 fish ponds and 
establishment 3 aquaculture hatcheries. 

	283 fishermen were provided with fishing 
gears; 5 fish landing facilities and 890 fish 
traders/BMUs members were trained on 
fish handling; quality and safety issues; 
4 functional fisherman cooperative 
societies established; 4 functional policies 
and legislation were developed; and 4 
spatial plans for fishing grounds were 
developed. societies were established. 

2.3.7Ardhi, Nyumba, Mipango Tekelezina 
Maendeleo ya Miji
	Kufungua na kuboresha kilomita 40 

za barabara za kuingia katika miradi ya 
makazi dhidi ya lengo la kilomita 100; 
na kuanzisha mradi  wa nyumba za 
kununuliwa polepole wa Kaunti wa jumla 
ya KShs.120 milioni.

	Kutayarisha na kuidhinisha mpango wa 
kianga wa kaunti; ilitayarisha mipango 30 
ya vituo vya miji kati ya hiyo 4 iliidhinishwa; 
na kuanzisha manispaa 2 ndani ya kaunti 

dhidi ya lengo la 5.
	Kupimwa na kukadiria thamani ya  ardhi 

Hekta 22,997; kuwezesha ugawaji wa 
viwanja 24,130; kupima na kukamilisha 
skimu 6 za makazi na sehemu 
zilizoamuliwa; Wezesha utoaji wa hati 
miliki za ardhi kwa taasisi 78 za umma na 
kupima vituo 10 vya mijini na biashara.

	Ili kuimarisha uwajibikaji katika matumizi 
ya mali ya umma, sekta ilitengeneza na 
kutekeleza orodha ya uthamini wa Kaunti 
nzima na kutoa ripoti ya thamani ya mali 
ya kaunti.

	Ilianzisha na kufanya kazi maabara ya GIS; 
na kuanzisha Mfumo wa Usimamizi wa 
Taarifa za Ardhi.

Kaunti ilitayarisha mipango 30 
ya vituo vya miji kati ya hiyo 4 
iliidhinishwa
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Barabara za viungo KilifiTaa la mlingoti wa juu katika mji mdogo wa Tezo

2.3.8 Sekta ya Nishati na Miundo Msingi
	Idadi ya nyumba zilizounganishwa kwenye gridi ya umeme iliongezeka kutoka asilimia 21 

hadi asilimia 64
	Zaidi ya taa 200 za barabarani na taa100 za milingoti ya juu zaidi ziliwekwa;
	Uwiano wa umeme unaozalishwa kutoka vyanzo vya nishati mbadala vilivyogawanywa kwa 

aina na matumizi (MW) uliongezeka kutoka 3MW hadi 44MW. Hii ni kutokana na kuanzishwa 
kwa mtambo wa kuzalisha umeme wa jua wa 40MW katika kaunti  na pia Gongoni salt ltd 
ambayo ilitengeneza mitambo miwili ya umeme wa jua yenye uwezo wa 0.5MW kila moja 
kwa matumizi viwanda vyao;

	Idadi ya nyumba zinazotumia majiko ya kuokoa nishati na teknolojia zinazohusiana 
iliongezeka kutoka 50 hadi 3,000;

	Kaunti iliweka lami kilomita 50 za barabara, iliboresha, kukarabati na kudumisha barabara 
kilomita 1,556 dhidi ya lengo la kilomita 2,500;

	Madaraja ya miguu10 yalidumishwa/kukarabati; kilomita 8 za mifereji ya maji ya dhoruba 
ilikarabatiwa dhidi ya lengo la kilomita 20; na

	Kupanua viwanja 2 vya mabasi vilivyopo na kujenga viwanja 2 vipya vya mabasi na kuweka 
taa 200 za barabarani na mataa mengi.

2.3.9Maendeleo ya Biashara, Utalii, Viwanda na Makundi ya Ushirika
	Kujenga masoko mapya 17 na kukarabati masoko 5, kujengea masoko 6 ukuta, kujenga vituo 16 vya usafi, 

na kuchimba visima 2;
	 Ilitoa Kshs 321,000,000 kwa vikundi 2,426 na vyama vya ushirika 34 kupitia Mfuko wa Fedha wa biashara 

ndogo wa Kaunti ya Kilifi;
	Katika uhamasishaji wa uwekezaji, kaunti ilitengeneza maelezo mafupi manne ya kisekta na miradi 12 ya 

uwekezaji kibenki;
	Kitengo cha mizani na vipimo cha Kaunti kilirekebisha mashine 8,730 za kupimia, kikukagua majengo 

390 ya biashara na kuunda viwango na zana za kufanya kazi;
	 Banda la wageni la mlango wa mto Sabaki lilijengwa; kushiriki katika Kampeni 6 za Kusafisha Ufuo; ilifanya 

matangazo 8 kwenye vyombo vya habari; na kuandaa tamasha 
3 za utalii wa Utamaduni na matukio 10 ya utalii wa michezo; na

	Wasimamizi 200 wa ufuo wa bahari na vikundi 4 vya kijamii vya 
utalii wa kiikolojia pia walipewa mafunzo.

	 Ili kuiuza Kilifi kama kivutio cha watalii sekta hii pia ilishiriki 
katika maonyesho ya hadhara ya utalii ya ndani na nje ya nchi 
na kuwezesha uuzaji wa maeneo lengwa kupitia jukwaa la 
masoko ya kidijitali ‘This is Kilifi’ 

	 Ili kuboresha miundomsingi ya utalii, sekta iliwezesha ujenzi 
wa ukuta wa soko la Utalii la Watamu, nyumba ya walinzi na 
nyumba ya kutawadha.

	Vyama vipya 54 vya ushirika vilisajiliwa, ukaguzi wa kisheria wa 
vyama vya ushirika 334 na ukaguzi wa vyama vya ushirika 66 
na ukaguzi wa hapo kwa hapo ulikamilika.

	 Jumla ya siku za elimisha wanachama 65 na warsha 72 za 
kamati za viongozi wa vyama vya ushirika pia zilifanyika.
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2.4 Changamoto za Utekelezaji wa CIDP II
Kaunti ilikabiliwa na changamoto zifuatazo wakati wa utekelezaji wa CIDP II:

i. Upungufu wa mgao wa bajeti na ucheleweshaji wa kutolewa kwa hazina kutoka kwa wizara ya 
fedha kwa utekelezaji wa miradi na programu nyingi;

ii. Upungufu wa watu wenye ujuzi wa kiufundi katika sekta nyingi;
iii. Upungufu wa takwimu za kutayarisha sera, upangaji, ufuatiliaji na utathmini;
iv. Kubadilika kwa mambo yaliyopewa kipaumbele na wafadhili kutokana na majanga ya kimataifa;
v. Kupungua kwa ufadhili kulisababisha matatizo katika bajeti ya idara hasa katika ufadhili wa 

huduma ya afya ya msingi;
vi. 

vii. Ukosefu wa mfumo mzuri wa kuratibu washirika na wadau katika sekta mbalimbali; na
viii. Masuala yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi kama vile mafuriko na ukame

2.5 Masuala Ibuka Katika Utekelezaji wa CIDP II 
Yafuatayo ni masuala yaliyojitokeza katika kipindi cha utathmini:

i. Janga kubwa la covid-19;
ii. Wadudu na magonjwa ibuka; na

iii. Mabadiliko ya sera hasa kutoza VAT kwenye mashini ya kilimo.

2.6 Mafunzo Kutoka kwa Utekelezaji wa CIDP II
Yafuatayo ni mafunzo tuliyojifunza wakati wa utekelezaji wa CIDP iliyopita:

i. Mikakati ya uhamasishaji wa rasilimali unaweza kuongeza, kusaidia na kuendeleza utekelezaji wa 
programu;

ii. Ushiriki wa mapema wa bunge la kaunti katika uundaji wa sera na upangaji ni muhimu;
iii. Mifumo ya ufuatiliaji na tathminim (M&E) na takwimu iliyoratibiwa vyema ni muhimu kwa 

utekelezaji wa CIDP
iv. Uendeshaji wa huduma kwa kutumia teknolojia unaweza kuboresha utoaji wa huduma;
v. Upangaji unaotilia maanani taarifa za kutarajia/hatari ni muhimu;

vi. Mbinu ya kuhusisha wadau mbalimbali katika utekelezaji wa programu ni muhimu; na
vii. Ushirikiano wa sekta ya umma na sekta za kibinafsi unaweza kusaidia utekelezaji wa miradi 

mbalimbali mikubwa.
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2.7 Ukadiriaji wa Maliasili za Kaunti
Jedwali 2.3linawasilisha rasilimali za kaunti na sekta tegemezi pamoja na fursa na vikwazo vya matumizi 
bora.

Jedwali 2.3: Tathmini ya maliasili

Maliasili Sekta tegemezi Hali,  kiwango cha 
matumizi, mtizamo 
wa siku zijazo 

Fursa za 
matumizi bora 

Vikwazo vya 
matumizi bora 

Mikakati 
iliyopo ya 
usimamizi 
endelevu   

Mito (Sabaki, 
Galana) 

Unyunyuziaji 
Maji 
Kilimo  

Mchanga mwingi 
unaosababisha 
mchanganyiko wa 
matope 
kutokanana na 
mmomonyoko wa 
udongo 

 

Uharibifu mkubwa 
wa maeneo ya 
vyanzo vya maji 

 
Wingi wa 
virutubisho 
kutokana na 
matumizi mengi ya 
mbolea zisizo za 
kawaida 
 
Uondoaji 
usiodhibitiwa 
unaosababisha 
kupungua kwa 
mapato 

Utalii wa 
kimazingira 
- Nguvu za 
umeme 
Vifaa vya kutibu 
taka 
 
Matumizi ya  
mifumo ya kisasa 
ya unyunyiziaji 
maji. 
 
Uboreshaji wa 
mitandao ya 
usambazaji maji. 
 

Athari za hali za 
juu kwa mito 
 
Kuongezeka 
kwa uchafuzi 
 
Rasilimali 
chache za 
kifedha 
 
Mafuriko ya 
mara kwa mara, 
uwekezaji wa 
gharama 
kubwa, 
 

Uinzi wa 
mazingira ya 
miti 
Kuanzisha 
taratibu za 
kupunguza 
mmomonyoko 
wa udongo 
k.m. ukarabati 
wa ukingo wa 
mto. 
 
Fuatilia ubora 
wa maji mara 
kwa mara. 
 
 
Kushughulikia 
usimamizi na 
uhifadhi wa 
vyanzo vya 
maji 

Milima 
Mwangea 

Maji 
Utalii 
Misitu 
Kilimo 

Uharibifu wa hali ya 
juu na uvamizi wa 
wanadamu 

Chapisa kwenye 
Gazeti la serikali 
na kufanya 
ukarabati tendi 
 

Ukame, 
uzalishaji wa 
mkaa na 
uvamizi wa 
binadamu 
 

Utekelezaji wa 
sharia 
Makundi ya 
usimamizi wa 
jamii 

Maeneo yenye 
misitu 
(Dakacha) 

Utalii 
Kilimo 
Misitu 
Wanyama pori 
Nishati 

Uharibifu na uvamizi Uchapishaji 
kwenye gazeti la 
serikali na 
kufanya 
ukarabati tendi 

Uzalishaji wa 
makaa 
Uvamizi wa 
wakulima 
majirani 

Ushirikishaji wa 
jamii 

Bahari Uvuvi 
Utalii 
Wanyamapori 
Elimu na utafiti 
 

Uchafu wa baraini 
 
Kuchafuliwa kwa 
mkondo wa maji 
 
Kupungua kwa sekta 
ya uvuvi na utalii, 

Kubali fursa za 
uwekezaji wa 
uchumi wa bahari 
 

Uchafuzi wa 
maji, 
Kupanda kwa 
viwango vya 
bahari 
 
 

Uhamasishaji, 
ulinzi na 
usimamizi wa 
mfumo mzima 
wa ikolojia wa 
baharini, 
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Maliasili Sekta tegemezi Hali,  kiwango cha 
matumizi, mtizamo 
wa siku zijazo 

Fursa za 
matumizi bora 

Vikwazo vya 
matumizi bora 

Mikakati 
iliyopo ya 
usimamizi 
endelevu   

 
Uvamizi wa ufuo wa 
bahari 

Kufanya 
mwamba 
kutoka rangi 
 

Mpango wa 
utekelezaji wa 
baharini wa 
Kenya, kanuni 
za BMU 2007 

Misitu (Kaya, 
Mikoko, 
ArabukoSokoke) 

Kilimo 
Uvuvi 
Utalii 
Afya 
Ujenzi 
Misitu 

Uharibifu wa msitu, 
unaotumika kwa 
mambo ya 
kitamaduni, 
 
Utumiaji wa kupita 
kiasi wa mfumo 
dhaifu wa ikolojia  
 
Misitu Takatifu ya 
Kaya: Viwango vya 
juu vya ukataji miti 
na uharibifu 
 

Imehifadhiwa 
kwa ajili ya utalii 
na urithi wa 
kitamaduni, 
kusudi takatifu 
 
Uanzishwaji wa 
biashara asili, 
biashara ya 
kaboni, mahali 
penye rutuba ya 
kuzaliana samaki 
 
 

Mitazamo hasi 
kuwa msitu wa 
kaya  
hutumika kwa 
matendo 
maovu 
 
Ukame wa 
muda mrefu 
 
Upungufu wa 
kisheria wa 
biashara ya 
kaboni, ukataji 
miti haramu, 
uvamizi na 
uchafuzi wa 
misitu ya 
mikoko 
unaofanywa na 
makampuni ya 
chumvi; 
 
 
Upungufu wa 
fursa za ufadhili 
 

Ukarabati wa 
msitu wa kaya 
uliofanywa na 
shirika la 
makumbusho 
ya kitaifa ya 
Kenya na 
serikali ya 
kaunti 
 
Mpango wa 
kitaifa wa 
usimamizi wa 
mikoko, 
ushirikishwaji 
wa jamii kupitia 
biashara asili 
 
Utekelezaji wa 
hali ya juu wa 
Sheria za 
Kitaifa za 
Mazingira 
(NEMA) 
pamoja na 
sheria zingine. 
 
 

Rasilimali za 
madini 
(Manganizi, 
madini ya 
chuma, kokoto, 
matofali ya 
mwamba, 
madini ya 
Titanium, 

Uzalishaji 
Biashara 
Ujenzi 
Afya 

Uchimbaji madini 
kusikothibitiwa 
 
Maeneo ya 
uchimbaji madini 
ambayo 
hayajakarabatiwa 
 

Uwepo wa 
malighafi nyingi 
za uzalishaji na 
ujenzi. 
 

Takwimu duni 
juu ya hazina za 
madini na 
mahali zilipo. 
 
 
Ukosefu wa 
sera ya 
uchimbaji wa 
rasilimali za 

Idhini ya Kaunti 
ya uchimaji 
madini 
 
Uhakiki wa 
ripoti za 
tathmini ya 
athari za 
mazingira 
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Maliasili Sekta tegemezi Hali,  kiwango cha 
matumizi, mtizamo 
wa siku zijazo 

Fursa za 
matumizi bora 

Vikwazo vya 
matumizi bora 

Mikakati 
iliyopo ya 
usimamizi 
endelevu   

Chumvi, 
Mchanga) 
 

madini na 
manufaa ya 
jamii. 
 
 

(EIA) kwa 
shughuli za 
uchimbaji 
madini, 
 
Tengeneza 
kanuni za 
sanaa ya 
uchimbaji 
madini. 
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2.8 Masuala ya Maendeleo

Sekta Swala la maendeleo Sababu 
Elimu Upatikanaji mdogo wa 

mafunzo bora ya ufundi na 
elimu 
 
 

Miundomsingi pungufu 
Upungufu wa walimu wa mafunzo ya ufundi  
Ukosefu wa ufahamu kuhusu programu za mafunzo ya ufundi (VT) 
kwa jamii 
kazi inayohitaji ujuzi wa mikono na mafunzo maalumna programu 
zilizopitwa na wakati 
Upungufu wa zana na vifaa vya kisasa vya mafunzo ya vyuo vya 
mafunzo ya ufundi(VTC) 
 

Upatikanaji mdogo wa elimu 
bora ya awali 

Miundomisingi isiyofaa 
Upungufu wa walimu wa elimu ya maendeleo ya watoto wachanga 
(ECDE) na wafanyakazi wenye ujuzi 
Imani za kitamaduni na kidini za jamii 
Ushuru wa elimu ya maendeleo ya watoto wachanga (ECD) 
Ukosefu wa chakula katika manyumba  
Vifaa duni vya kufundishia na kujifunzia 
Ukosefu wa samani za kutosha 
Ukosefu wa sera ya elimu ya awali katika kaunti 
Rasilimali zisizotosheleza kujifunzia kidijitali 

Maji, Mazingira 
na maliasili 
 

Ukosefu wa upatikanaji wa 
maji safi na salama 
 
 

Uharibifu wa mazingira 
Miundomisingi duni ya maji 
Usimamizi dhaifu wa maji 
udunishaji duni ya miundomisingi ya maji 
Kuegemea zaidi kwa umeme kwa usambazaji wa maji  

Huduma duni za kuondoa, 
maji machafu na takataka. 
 

Miundombinu duni ya kuondoa, maji machafu na takataka. 
Uelewa mdogo juu ya kuondoa, maji machafu na takataka. 
 
 

Uharibifu wa mazingira Athari za Mabadiliko ya Tabianchi 
Ukataji miti 
Usimamizi dhaifu wa mazingira 
Miundomisingi duni ya usimamizi wa taka 
Uelewa duni wa Mazingira 
Matumizi yasiyoendelevu ya maliasili 
Kuongezeka kwa uchafuzi wa mazingira 

Ardhi, 
Mipango 
tekelezi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Miji 
 

Upungufu wa makazi bora 
na ya bei nafuu 
 

Ukuaji wa makazi yasiyo rasmi na makazi duni 
Miundombinu duni ya nyumba za bei nafuu 
Uwekezaji mdogo katika miundombinu ya makazi 
Utekelezaji duni wa udhibiti wa maendeleo 

Usimamizi na Utawala wa 
Ardhi 
 

Usalama duni wa haki ya kumiliki mali  
Upatikanaji duni wa habari na huduma za ardhi 
Wavamiaji ardhi na wenye ardhi wasiokuweko 
 

Upungufu wa maendeleo na 
Mipango ya Miji  
 

Uvamizi wa jamii kwenye hifadhi ya barabara na maeneo ya umma 
Maendeleo yasiyodhibitiwa mijini na vijijini 
Mipango duni ya maeneo ya makazi 

Ukulima Uzalishaji wa chini wa 
Mazao 
 

Uegemeaji wa njia za jadi za kilimo 
Kupungua kwa rutuba ya udongo 
Upatikanaji duni wa pembejeo za kilimo zenye ubora wa bei nafuu 
Ufikiaji duni wa huduma za nyanjani 
Wadudu na magonjwa 
Hasara kubwa baada ya mavuno 
Miundo dhaifu ya uuzaji 

Uzalishaji wa chini wa 
mifugo 

Upatikanaji duni wa vyakula bora vya mifugo kwa bei nafuu 
Mbinu za ufugaji za kitamaduni 
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Sekta Swala la maendeleo Sababu 
Upatikanaji duni wa huduma za nyanjani za mifugo 
Wadudu na magonjwa ya wanyama 
Miundo dhaifu ya uuzaji wa bidhaa za mifugo 

Uzalishaji wa chini wa 
samaki 

Miundomisingi duni ya uvuvi 
Upatikanaji duni wa pembejeo za bei nafuu za ufugaji samaki  
Upungufu wa uwezo wa wavuvi 
Huduma duni za nyanjani 
Upotevu mkubwa wa samaki baada ya kuvuliwa 
Miundo dhaifu ya uuzaji wa samaki na mazao ya samaki 
Usimamizi dhaifu wa rasilimali za uvuvi 

Biashara, Utalii 
na Vyama vya 
ushirika 

Ukuzaji na maenedelo ya 
biashara 

Miundomisingi duni ya soko 
Ukuzaji duni wa Biashara 
Mazoea ya biashara yasiyo ya haki 
Uwekezaji wa chini 

Ukuzaji na maendeleo ya 
utalii 
 

Utangazaji duni wa utalii uuzaji wa Masoko 
Ukosefu wa mafunzo na uhamasishaji  
Miundomisingi duni katika maeneo ya vivutio vya watalii 
Aina finyu ya bidhaa za Utalii 

Ukuzaji na maendelao ya 
vyama vya ushirika 
 

Uelewa wa chini na demokrasia katika vyama vya ushirika 
Usimamizi dhaifu katika Vyama vya Ushirika 
Elimu, mafunzo na utafiti duni wa Vyama vya ushirika 
Upungufu wamiundomisingi ya kutosha ya masoko ya Ushirika kwa 
ajili ya uongezaji thamani. 

Nishati na 
miundomisingi 
 

Upungufu wa mifumo ya 
Mtandao wa barabara na 
miundomisingi duni ya 
usafiri 

Matengenezo na uimarihaji duni ya barabara 
Miundomsingi duni ya mtandao ya barabara 
Miundomisingi duni ya usafiri 

Ufikiaji wa chini wa nishati 
katika kaunti 

Matengenezo na uimarishaji duni na maendeleo ya miundomisingi 
ya nishati 
Uelewa duni juu ya nishati mbadala 

Ulinzi wa jamii, 
Utamaduni na 
burudani 

Upungufu wa huduma za 
ulinzi wa kijamii 
 
 

Imani na desturi zilizopitwa na wakati 
Huduma duni za ulinzi wa mtoto 
Huduma/vifaa duni vya ulinzi wa kijamii 
Kuongezeka kwa ukatili wa kijinsia 
(GBV) 

Uwezeshwaji mdogo wa 
Vijana / Ukosefu mkubwa 
wa ajira kwa vijana 

Uwezo duni (ujuzi, mikopo nafuu) miongoni mwa vijana 
Fursa chache za ajira 
Utumiaji mbaya wa madawa ya kulevya / Huduma duni za 
urekebishaji 

Uhifadhi duni wa utamaduni 
na urithi 
 

Kuzorota kwa utamaduni na urithi 
Kutohifadhi maeneo ya kitamaduni 
Uharibifu wa maeneo ya kitamaduni 
Utetezi duni na uhamasishaji 

Maendeleo duni ya Michezo 
 

Vifaa duni vya michezo 
 Uwezo duni wa maendeleo ya michezo  

Udhibiti dhaifu wa hatari na 
maafa 
 

Miundomisingi duni ya kudhibiti maafa 
Umahiri duni wa kibinadamu na kiufundi 
Mfumo dhaifu wa usimamizi wa maafa 
Utaratibu duni wa DRM usiotosheleza maonyo ya mapema 
Uelewa mdogo wa hatari za maafa 
Ustahimilivu dhaifu wa Jamii 

Afya Upatikanaji duni wa huduma 
za ukingaji na ukuzaji za 
afya  
 

Huduma duni za za uzazi,Afya ya watoto wachanga, watoto na, na 
Vijana (RMNCAH) 
Ufikiaji mdogo wa chanjo 
Huduma duni za lishe  
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Sekta Swala la maendeleo Sababu 
Huduma duni za uchunguzi (kifua kikuu, ukimwi, saratani, kisukari, 
shinikizo la damu, magonjwa ya akili na magonjwa mengine 
yanayoenezwa na wadudu) 
Ufikiaji mdogo wa huduma za afya ya jamii 

Upatikanaji wa huduma duni 
za Tiba na Urekebishaji 

Ukosefu wa huduma za matibabu 
Huduma duni za urekebishaji. 
Upungufu wa huduma maalum za afya kwa mfano, madaktari wa 
saratani, usafishaji damu kwa mashine ya figo. n.k 
Mfumo dhaifu wa rufaa 

Usimamizi wa Afya na 
Huduma saidizi 
 

Uwezo duni wa Rasilimali ya Watu 
Upungufu wa miundomisingi na vifaa vya afya  
Pengo katika usimamizi na uratibu 
Bidhaa na teknolojia duni za kiafya 
Ufikiaji mdogo wa afya kwa wote 

Utawala wa 
Umma na 
Mahusiano ya 
Serikali 

Usimamizi wa fedha za 
umma 
 

Kiwango cha chini cha matumizi 
Mapato ya chini ya vyanzo vya kaunti 
Mifumo dhaifu ya udhibiti wa ndani 
Uwezo duni wa kuandaa Bajeti 

Upangaji dhaifu wa Sera, 
uratibu na  
 ufuatiliaji na utathmini 

Utendaji dhaifu wa ufuatiliaji na utathmini 
Upungufu wa huduma za mipango ya Uchumi na uratibu 
Uwezo duni wa takwimu za kaunti 

Utoaji wa huduma kwa 
umma 

Ushirikishi mdogo wa umma 
Upungufu wa uwezo wa rasilimali watu ya kiufundi  
Usimamizi dhaifu wa utendaji 
Mahusiano dhaifu baina ya serikali 
Muunganisho mdogo wa mawasiliano ya habari na teknolojia 
Miundomisingi duni ya ofisi 
Huduma duni za kisheria za kaunti 

Bunge la 
Kaunti 

Utungaji sheria, uwakilishi 
na usimamizi 
 

Miundomisingi duni 
Miundo dhaifu ya ushiriki wa umma na elimu ya uraia 
Uelewa mdogo wa umma kuhusu majukumu mahususi ya bunge la 
kaunti na bodi ya utendaji 
Uwezo duni wa wa wakilishi wa wadi na wafanyikazi wa kiufundi 
katika kutunga sheria, kusimamia na kuwakilisha ipasavyo 
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CIDP ya Kaunti ya Kilifi 
(2023-2027)-Mawanda Yatakayo 
Pewa Kipaumbele 3
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3.1 Mawanda Yatakayopewa Kipaumbele Kisekta 2023-2027
3.1.1 Huduma za Afya Zinazopatikan kwa Urahisi na za Gharama Nafuu 

1 Kuongeza Upatikanaji wa huduma za Tiba na za utangazaji 

	Kuimarisha huduma za uzazi,Afya ya Watoto wachanga, watoto na, na Vijana (RMNCAH)
	Kuongeza upatikanaji wa chanjo
	Kuboresha upatikanaji wa huduma za lishe
	Kuimarisha huduma za upimaji kiafya
	Kuimarisha huduma za afya ya jamii

Elimu Bora Utalii na 
Utamaduni

Biashara na 
Viwanda

Huduma za afya 
zinazopatikana kwa urahisi na 

za gharama nafuu

Uwezeshaji wa Vijana na 
akina Mama

Kilimo na Maji
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2 Kuongeza Upatikanaji wa Huduma za  Tiba 
na Urekebishaji

	Kuimarisha huduma za tiba
	Kuimarisha huduma za urekebishaji
	Kuimarisha huduma maalum
	Kuimarisha mfumo wa rufaa

3 Kuboresha usimamizi wa Afya na huduma 
saidizi

	Kuimarisha Rasilimali Watu
	Kupanua miundomisingi na vifaa vya afya
	Kuimarisha usimamizi wa sekta (uongozi 

na uratibu)
	Kuongeza bidhaa za afya na teknolojia
	Kupanua huduma ya afya kwa wote

3.1.2Elimu bora
1 Kuimarisha upatikanaji wa mafunzo na elimu 
ya ufundi bora 
	Kuendelzza miundimisingi;

o	Ujenzi wa maabara 31 ya Teknolojia 
ya mawasiliano ya habari (ICT)

o	Ujenzi wa warsha za kisasa za 
mafunzo 27

o	Ujenzi wa mabwei 16
o	Usambazaji wa vifaa vya kufundishia 

na kujuifunzia katika shule 812
o	Utoaji wa zana na vifaa vya kisasa
o	Kuandaa vituo 53 vya mafunzo ya 

ufundi na vifaa
	Kuanzisha programu za kisasa zakazi 

zinazohitaji ujuzi wa mikono na mafunzo 
maalum;

	Kujenga ufahamu wa programu mafunzo 
ya ufundi;

	Kuajiri wakufunzi wa mafunzo ya vyuo vya 
ufundi

	Kuajiri wakufunzi wa vyuo vya ufundi

2 Kuimarisha upatikanaji wa elimu bora ya 
mafunzo ya awali

	Maendeleo ya Miundomisingi                                                                       
o	 Kujenga na kuandaa Vituo 450 vya 

elimu ya maendeleo ya utotoni (ECD)
o	 Kuajiri na kutoa mafunzo kwa waalimi 

1505 waelimu ya maendeleo ya utotoni 
(ECD)

o	 Shule za msingi 812zilipatiwa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia na mpano wa 
lishe shuleni.

o	 Mfumo wa mafunzo ya Kidijitali 
ulianzishwa katika shule 812 za musingi

	Uhamasishaji wa jamii juu ya umuhimu 
wa programu za elimu ya maendeleo ya 
utotoni(ECD);

	Kuanzishwa kwa ruzuku kwa vituo vyaelimu 
ya maendeleo ya utotoni (ECD) vya umma;

	Kuanzishwa kwa programu ya lishe 
katika shule za elimu ya maendeleo ya 
utotoni(ECD) za umma;

	Utoaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia;
	Utoaji wa vifaa vya shule ya awali;
	Uundaji wa sera ya shule ya awali
	Mafunzo kwa walimu na waratibu waelimu 

ya maendeleo ya utotoni(ECD)
	Kuanzishwa kwa mfumo wa elimu ya 

kidijitali kwa shule za awali
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3.1.3 Usimamizi wa Maji, Mazingira, Mali Asili 
na Uthibiti wa Taka Yabisi
1 Kuongezeka kwa upatikanajiwa maji safi

	Kuendeleza miundomising ya maji
	Ujenzi wa visima 191
	Kujenga bomba la urefu wa Km 645
	Kuweka matangi 339 ya maji
	Kujenga mabwawa 119 ya maji
	Kuimarisha usimamizi wa maji
	Kuimarisha ukarabati wa miundomisini ya 

maji
	Kuendeleza na Kutumia vyanzo vipya vya 

maji
	Kuendeleza  matumizi ya vyanzo vya 

nishati mbadala 

2 Kuboresha huduma za usafi wa mazingira 
kwa kuondoa maji machafu na takataka

	Endeleza miundomising ya usafi wa 
mazingira ya kuondoa maji machafu na 
takataka

	Kujenga mitambo ya kusafisha majitaka
	Tengeneza vyoo 50 vya umma
	Nunua lori 6 za kutolea kinyesi
	Kujenga vituo 15 vya kuhamisha taka
	Kuongeza uelewa juu ya usafi wa mazingira

3 Kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 
mazingira

	Kuimarisha mfumo wa kisera na kisheria
	Kuimarisha uhifadhi na usimamizi wa 

mazingira
	Kukuza makubaliano na mabadiliko ya 

tabianchi
	Anzisha vituo vya taarifa za 

mabadiliko ya tabianchi
	Kuandaa mipango kazi ya 

mabadiliko ya tabianchi
	Kuanzisha hatua 35 za mabadiliko 

ya tabianchi zinazoanzishwa na 
wenyeji kila mwaka

	 Kujenga uwezo wa kamati za wadi 
kuhusu mabadiliko ya tabianchi

	Kuandaa na kutekeleza mpango wa 
mchango uliowekwa na kaunti

	Kuimarisha usimamizi wa mazingira
	Kutoa mafunzo na kuandaa walindi 

30 wa misiti
	Kuandaa mipango ya utekelezaji wa 

mazingira ya kaunti
	Kufuatilia uzingatiaji wa mazingira
	Kutoa mafunzo kwa wakaguzi wa 

mazingira
	Kuimarisha mfumo wa kisera na kisheria
	Kuweka miundomisini ya udhibiti wa taka 

yabisi
	Kuanzisha kituo kimoja cha nishati 

taka
	Kuanzisha kituo kimoja cha 

kurejesha taka
	Jenga jaa moja la ardhi la usafi
	Kuanzisha kituo kimoja cha 

Urejelezaji taka
	Kununua mashine maalum za taka

	Kuongeza ufahamu wa mazingira
	Uhamszizhaji wa vikundi vya jamii

	Uhifadhi na usimamaizi endelevu wa 
misitu
	Kuongeza eneo la misitu hadi 

asilimia 10
	Kuanzisha bustani za miti
	Anzisha sehemu za msitu zenye 

uwezo wa kuzalisha mazao ya 
misitu kwa kiasi kidogo na hata 
kutumiwa kwa burudani

	Kulinda mfumo ikolojia wa baharini
	Kuendeleza msitu ya mijini
	Kuandaa mipango ya usimamizi wa 

misitu ya kaunti
	Uhifadhi endelevu wa maliasili

	Ukarabati wa Hekta 250 za ardhi 
ziliyoharibiwa
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3.1.4 Utawala wa umma na mahusiano ya 
serikali

1 Kuimarisha usimamizi wa fedha za umma
	Kuongeza mapato yatokanayo na 

kaunti
	Uundaji na matumizi ya teknolojia kwa 

kuendesha vyanzo vya mapato
	Kuandaa mkakati wa kukusanya 

rasilimali
	Kujenga uwezo juu ya PFM
	Kuimarisha udhibiti wa ndani
	Kuanzisha mchakato wa kutambua 

vyanzo vipya vya mapato/
tofautitofauti ili kuongeza ukusanyaji 
wa mapato

	Kuimarisha uwezo wa kuandaa bajeti
2 Kuboresha upangaji wa Sera, uratibu, 
ufuatiliaji na tathmini (M & E)

	Kuendeleza mfumo wa usimamizi wa 
taarifa za uwekezaji wa umma

	Kuimarisha mipango ya kiuchumi
	Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji na 

tathmini (M & E)
	Kuimarisha uwezo wa takwimu za 

kaunti
3 Kuimarisha Utoaji wa Huduma kwa Umma

	Kutengeneza miundomisingi ya 
habari, mawasiliano na teknolojia (ICT)

	Kuongeza muunganisho wa habari, 
mawasiliano na teknolojia (ICT) katika 
idara zote za kaunti

	Kuimarisha usimamizi wa utendaji
	Kuimarisha uwezo wa rasilimali watu
	Kuimarisha ushiriki wa umma
	Kuimarisha mahusiano baina ya 

serikali
	Kuimarisha huduma za kisheria za 

kaunti
	Kuimarisha mfumo wa kisheria katika 

ofisi ya sheria ya kaunti
	Kujenga ofisi 7 kwa mwaka
	Kufanya vikao 2 vya mahusiano baina 

ya serikali kwa mwaka
	Kuendesha vikao vya ushiriki wa 

umma

3.1.5 Ulinzi wa Kijamii	
Uwezeshaji wa Vijana na Wanawake 

1  Kuimarisha huduma za kijamii na ulinzi wa 
watoto
	Imarisha huduma za ulinzi wa watoto 
	Anzisha vituo vya kuwalinda watoto
	Anzisha njia za kuwahusisha watoto 

	Kuimarisha huduma za ulinzi wa jamii
	Kuanzisha vito vya uwezeshaji vya 

watu wnye ukemavu
	Kutoa pesa taslimu kwa watu wenye 

ulemavu
	Kujenga uwezo wa vikundi katika 

kuongeza kipato
	Kuongeza utetezi na ufahamu
	Kuendeleza mfumo wa sheria na sera
	Boresha huduma za kuzuia, kukabiliana na 

ukatili wa kijinsia (GBV)
	Kujenga vituo vya kuzuia, kukabiliana na 

ukatili wa kijinsia
	Kufanya kampeni za uhamasishaji

2 Kuongeza uwezo wa vijana/ajira
	Tengeneza nafasi za ajira fupi na zenye 

umakini mwingi Kuimarisha huduma za 
uwezeshaji

	Ujenzi wa vituo vya uwezeshaji
	Fanya kampeni dhidi ya shughuli 

zinazoingilia kijamii
	Imarisha mfumo wa sera

3 Kuimarisha uhifadhi wa utamaduni na urithi
	Kuimarisha uhifadhi wa maeneo ya 

Kitamaduni
	Urejeshaji na kuboreshaju wa maeneo 

ya urithi wa kitamaduni
	Kukuza utamaduni na urithi 
	Kuwa na siku ya kukumbuka matukio 

ya kitamaduni
	Kuanzisha vituo vya utafiti wa sanaa 

na utamaduni
	Linda na kukuza msitu mtakatifu wa 

Kaya
	Kuongeza utetezi na uhamasishaji
	Kuimarisha mfumo wa kisera na kisheria

4 Maendeleo ya michezo
	Kukarabati na kuanzisha vituo vya wastani 

vya michezo (viwanja venye sehemu 
nyingi, viwanja vya mipira)
	Kukarabati na kuanzisha vifaa vya 

kisasa vya michezo
	Strengthen sports development capacity 
	Maendeleo ya mfumo wa kisera na 

kisheria
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5 Udhibiti wa hatari za maafa
	Maendeleo ya miundomisingi ya udhibiti 

wa maafa
	Kupata vifaa vya kisasa vya uthibit 

wa hatari ya maafa
	Kutengeneza miundomisingi ya 

mfumo wa tahadhari za mapema
	Tengeneza hatua mahususi za 

kupunguza hatari
	Kuimarisha uwezo wa rasilimali watu

	Ajiri na kuwafunza wafanyakazi wa 
DRM

	Kuimarisha usimamizi wa hatari za 
majanga
	Anzisha miundo ya uratibu wa DRM
	Kuendesha mafunzo ya DRM kwa 

jamii na taasisi
	Kuendesha mfumo wa taarifa za 

usimamizi wa maafa
	Kufanya tathmini ya hatari ya 

maafa na upangaji
	Kuimarisha mifumo ya tahadhari ya 

mapema
	Kutengeneza mifumo ya tahadhari 

mapema

	Kuimarisha ufahamu na uelewa wa jamii 
kuhusu hatari za maafa
	Kuendesha programu za 

kuelimisha jamii
	Tengeneza vifurushi vya habari 

vya DRM
	Kufanya tathmini ya hatari ya 

maafaa
	Kuimarisha utayari wa maafa kwa ajili ya 

kukabiliana na ufaaji kwa ufanisi 
	Kuandaa mipango ya uokoaji na 

ukarabati wakati wa maafa
	Kuimarisha uthabiti wa jamii kupitia 

uwekezaji katika DRM
	Kuendeleza ustahimilivu wa jamii 

na programu maalum
	Tengeneza programu za mitandao 

ya usalama wa kijamii
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3.1.6 Kilimo
Uzalishaji wa mazao

	Kuboresha uzalishaji wa mazao
	Kukuza unyunyuziaji maji
	Kukarabati skimu za unyunyizaji maji
	Kuanzisha skimu za kisasa za 

unyunyizajimaji
	Kutengeneza/kukarabati miundo ya 

kuvuna maji
	Kuongeza upatikanaji wa pembejeo 

bora za kilimo kwa bei nafuu
	Kusambaza ruzuku ya pembejeo kwa 

wakulima 7000 kila mwaka
	Kusambaza tani za metriki 461 za 

mbegu za ruzuku
	Kusambaza tani za metriki 1750 za 

mbolea ya ruzuku
	Kuimarisha huduma za nyanjani 
	Kuajiri na kutoa mafunzo kwa maafisa 

30 wa nyanjani
	Kuwafikia wakulima 70,000 kupitia 

huduma za nyanjani
	Kuendelaza na usambazaji wa ushauri 

wa hali ya hewa
	Kukuza kanuni za usimamizi wa rutuba ya 

udongo

	Kusambaza teknolojia za usimamizi 
wa rutuba ya udongo

	Kukuza mazao mbalimbali  
	Kupanda miche ya miti
	Usambazaji wa mbegu za asili za 

thamani kubwa
	Mikorosho na minazi kupandwa

	Kukuza teknolojia za kisasa za kilimo
	Matumizi ya Mitambo ya kilimo

	Kukuza usimamizi baada ya kuvuna
	Kuimarisha udhibiti wa wadudu na 

magonjwa
	Kuongeza Upatikanaji wa soko
	Kukuza uongezaji thamani wa mazao ya 

kilimo
	Kuimarisha mfumo wa kisheria/Sera
	Kuwezesha wakulima kupata mikopo 

nafuu
	Kukuza ushirika wa masoko ya kilimo
	Kuendeleza miundomisingi ya soko
	Kununua vifaa vya kuongeza thamani
	Kuandaa masoko ya bidhaa za 

wakulima
Uzalishaji wa mifugo

	Kuboresha uzalishaji wa Mifugo
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	Kukuza maendeleo ya matumizi ya nyasi 
kavu na malisho 

•	 Anzisha ekari ya nyasi kavu na 
malisho

•	 Ujenzi wa magala

	Kuza mbinu sahihi za uvunaji maji kwa 
matumizi ya mifugo

	Stawisha miundo ya uvunaji maji
	Kukuza uboreshaji wa mifugo 

Usambazaji wa mifugo iliyoboreshwa
	Kuendesha huduma za uingiza mbegu kwa 

njia isio ya kawaida (AI)
	Biashara za mifugo /mifugo Iliyoboreshwa 

kuanzishwa

	Uzalishaji wa mifugo tofautitofauti
Ruzuku ya pembejeo za shamba k.m. 
chanjo, chumvi ya kurambwa

Wakulima 800 walipewa ruzuku ya 
pembejeo

Tani za metriki 1000 ya pembejeo 
kutolewa kwa wafugaji

	Huduma za nyanjani zilizoimarishwa
Wafanyakazi wa nyanjani waliajiriwa 
na kufunzwa

Utoaji wa huduma za nyankani kwa 
wakulima 10,000	

	Udhibiti na uzuiaji wa Wadudu na Magonjwa 
 
	 Kufanya kampeni za chanjoKuandaa na 
kuendesha maabara za mifugo

	Kukuza ongezeko la thamani na 
Upatikanaji wa masoko 
 
Kuendeleza miundomisingi ya masoko 
Kufanya vikao vya uratibu wa uongezaji wa 
thamani 
Kuendeshaji wa usindikaji wa mifugo sawa 
(okanst) 
 Kukuza makundi ya ushirika wa masoko 
ya kilimo

Mradi wa Unyunyuziaji maji wa Mdachi
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Kuboresha uzalishaji wa samaki  

	Kukuza uzalishaji wa samaki wa baharini 
na ufugaji wa samaki 
	Kuendesha mahalipa kuagulia mayai ya 

samaki
	Kutengeneza mahali pa wavuvi kutua 

samaki
	Kutambua na Kudhibiti uvuvi wa baharini

	Kukuza matumizi ya teknolojia ya kisasa ya 
uvuvi na uhifadhi

	Huduma za nyanjani zilizoimarishwa
	Utoaji wa huduma za nyanjani za uvuvi

	Kukuza kilimo cha mazao mengine ya 
baharini 
	 Bidhaa mpya za uvuvi Kuzalishwa

	Kukuza ruzuku ya pembejeo
	Wafugaji wa samaki kupata ruzuku ya 

pambajeo
	Kukuza upatikanaji wa masoko

	Miundo misingi ya sokokuandaliwa
	Kufanya mabaraza ya uratibu na uongezaji 

wa thamani
	Kuendesha viwanda vya utengenezaji 

samaki
	Kununua vifaa vya uonezaji thamani

	Kukuza usimamizi endelevu wa uvuvi
	Kukuza Makundi ya ushirika ya masoko ya 

wavuvi
	Kubuni mfumo wa kisheria/Sera

Kuruwitu Fish Depot

3.1.8 Nishati na Miundomisingi
	 Endeleza  mtandao wa barabara
	Kuendeleza na kudumisha miundomisingi ya 

barabara
	Kukarabati na kutunza barabara zenye 

urefu wa kilomitan 2210
	 Tengeneza kilomita 50 za watembeaji 

miguu
	Kutunza/ kukarabati madaraja 50 na 

mitaro ya chini ya ardhi ya kuoutisha maji
	Kuendeleza/kukarabati kilomita 50 za 

mabomba ya maji ya mvua
	Kuendeleza miundombinu ya usafiri
	Kujenga kituo kimoja cha mabasi na matatu
	Kujenga maegesho mawili ya magari 
	Kukarabati viwanja 12 vya mabasi
	Kuongeza upatikanaji wa nishati katika kaunti
	Kuendeleza na kudumisha miundomisingi ya 

nishati
	Kutengeneza miundomisingi ya nishati 

mbadala
	Kutengeneza niundomsisngi ya nishati 

mbadala
	Weka taa 700 za barabarani zinazotumia 

miale ya jua
	Weka taa 350 kubwa zenye mwanga 

mkali   zinazotumia miale ya jua
	Weka pampu 35 za maji zinazotumia 

miale ya jua
	Kuimarisha mfumo wa sera kuhusu nishati 

mbadala
	Kukuza matumizi ya rasilimali za nishati 

mbadala
	 Tengeneza tanuru 5 kwa ajili ya 

kutengeneza majiko yaliyoboreshwa
	Kujenga jiko 64 yanayotumia miale ya 

jua 

3.1.7 Ardhi, Nyumba, Mipango tekelezi na 
maendeleo ya Miji
	Kuongeza upatikanaji wa nyumba za 

gharama nafuu na ambazo ziko katika hali 
nzuri kwa makazi ya watu
	Uboreshaji wa miundomisingi ya 

makaazi ya umma
	Uboreshaji wa makazi yasiyo rasmi
	Kukuza teknolojia za ujenzi wa garama 

nafuu
	Kuboresha usimamizi na uendeshaji wa 

ardhi
	Kuimarisha Usalama wa umiliki (Upimaji 

ardhi, ramani na tathmini) 
	Orodha ya kutathmini kuandaliwa
	Tengeneza ramani za msingi 20

	Kuimarisha upatikanaji wa taarifa na 
huduma za ardhi
	Kuweka vifurushi vya ardhi kwenye 

mfumo wa Kidijitali
	Kuanzisha na kuendeleza mfumo wa 

taarifa z ardhi
	Mipango ya Miji na Maendeleo
	Kuimarisha mipango tekelezi ya matumizi 

ya ardhi
	Kuimarisha maendeleo ya miji
	Kujenga barabara za mijini na vijijini 

zenya urefu wa Kilomita 95
	Kujenga masoko 11
	Kujenga sehemu za burudani 5
	Anzisha mipango 5 ya kubadilisha 

(taka) kuwa nyenzo inayoweza 
kutumika tena

	Kuimarisha udhibiti wa Maendeleo
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3.1.9 Maendeleo ya biashara, Utalii, viwanda na 
vyama ya Ushirika
Biashara na Viwanda

Maendeleo ya biashara

	Kuendeleza miundomisingi ya soko
	Kujenga masoko 4 ya jumla
	Kukarabati masoko 25
	Kuanzisha vituo 10 vya kukomaza 

matunda
	Kujenga vyumba 10 vya baridi na 

vifaa vya kuhifadhia
	Anzisha nafasi 500 za biashara

	Kuimarisha usambazaji habari kuhusu 
biashara 
	Kuwa Mwenyeji wa maonyesho 11 

ya masoko ya biashara 
	Unda vituo 3 vya ufanisi vya 

biashara
	Kukuza mazoea ya usawa wa biashara na 

ulinzi wa wateja
	Utoaji wa mikopo kwa biashara 

ndogo na za kati (SMEs)
	Uhakiki wa vifaa vya biashara 

15200
	Ukaguzi wa majengo 600
	Pata viwango 6

	Kuimarisha uhamasishaji wa uwekezaji
	Uwekaji wasifu wa miradi 

inayotegemeeka kuleta faida na 
mafanikio

	Kuandaa hafla ya kila mwaka ya 
kufikia wawekezaji  

	Kusainiwa kwa makubaliano ya 
uwekezaji

Ukuzaji wa Utalii

	Kuimarisha maendeleo ya Utalii
	Kuimarisha usambazaji habari 

kuhusu utalii
	Kuandaa kampeni za kuuza utalii
	Kuwasilisha na kuuza bidhaa 5 za 

utalii
	Kuandaa maonyesho 50 ya 

kimataifa ya utalii
	Kujengea uwezo wadau wa utalii kupitia 

mafunzo
	Kuboresha miundomisingi katika maeneo 

ya vivutio vya Utalii;
	Weka sehemu za  kukalia 50 za 

burudani ya pwani
	Kujenga vyoo 10 vya umma 

ufukweni
	Kukarabati maeneo 15 ya vivutio 

vya utalii
	Kukarabati maeneo 8 ya urithi wa 

kitamaduni

	Kujenga maeneo 400 ya soko la 
utalii/mabanda ya ufukweni

	Kujenga vituo 2 vya MICE
	Kuendeleza vituo 2 vya utalii/vijiji 

vya kitamaduni
	Tengeneza jeti 2 za kutua

	Kutengeneza bidhaa za utalii
	Kufanya tamasha 5 za utalii na 

utamaduni
	Fanya hafla 22 ya utalii wa michezo
	Kuza MICE/mikutano ya utalii 24

Maendeleo ya Vyama vya Ushirika

	Kuimarisha harakati za Ushirika
	Kuimarisha usimamizi wa vyama vya 

ushirika
	Kuunda  sheria na sera za vyama 

vya ushuruka
	Kusajili vyama vipya vya ushirika 

125
	Kufanya ukaguzi wa kila mwaka wa 

kisheria wa vyama vya ushirika
	Kuongeza uelewa wa Ushirika, elimu, 

mafunzo na utafiti;
	Kuboresha miundomisingi ya Masoko ya 

Ushirika
	Kujenga maghala 5 ya ushirika
	Kukarabati maghala 5 ya vyama vya 

ushirika
	Tengeneza vitengo 3 vya maziwa
	Kutoa mafunzo kwa vyama 30 vya 

ushirika juu ya ukuzaji wa njia za 
uongezaji thamani na mifano ya 
biashara inayoibuka

	Kusaidia vyama 10 vya ushirika kwa 
vifaa vya kuhifadhi na kusindika 
kutengeneza

	Kuandaa maonyesho ya biashara ya 
vyama vya ushirika

3.1.10 Bunge la Kaunti
Kuimarisha Sheria, uwakilishi na usimamizi

	Kuimarisha uwezo wa Wanachama na 
wafanyakazi wa kiufundi kutekeleza 
majukumu yao ya kutunga sheria, 
usimamizi na uwakilishi.

	Kuunda na kuimarisha mifumo ya 
uhusiano na ushirikiano wa washikadau

	Kuboresha miundomisingi ya bunge la 
kaunti:
	Kujenga ofisi changamao ya bunge la 

kaunti;
	Kujenga makazi ya spika;
	Kujenga ofisi za wadi; na
	Weka mfumo wa kidijitalii katika 

utenda kazi wa bunge la kaunti.
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3.2 Miradi Kielelezo 
Katika kipindi hiki cha mpango, serikali ya kaunti itatekeleza miradi kielelezo iliyowasilishwa 
katika Jedwali 3.1 
 

Jedwali 3.1: Miradi Kielelzo ya Kaunti 

Jina la 
mradi 

Mahali  Lengo  Maelezo ya 
shighli 
muhimu 

Mazao 
muhimu 

Muda Makadir
io ya 
garama 
(KSh. M) 

Vyanzo vya 
fedha 

Wakala 
mhusika 

Sekta ya Afya 
Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Kufundishi
a na ya 
Rufaa ya 
Kaunti ya 
Kilifi 
 

Kaunti 
Ndogo ya 
Kilifi 
Kaskazini, 
Wadi ya 
Sokoni 
 

Kutoa 
huduma 
bora za 
afya 
maalum 
kwa 
wakaazi 
wa kaunti 
ya Kilifi 
na 
kwingine
ko 
 
 

•Ujenzi 
Jumba la 
utaalamu 
mbalimbali 
wa matibabu 
maalum 
•Kuweka 
vifaa 
• Wafanya 
kazi 
• Uwekaji 
huduma za 
kidijitali 
Bidhaa za 
Afya na 
Teknolojia 
 
 

Kupunguza 
maradhi 
• Kupungua 
kwa 
ulemavu 
• Kupungua 
kwa vifo 
• Kupungua 
kwa rufaa  

 

•Awamu ya 
1: Mwaka wa 
fedha 
2023/24 
• Awamu ya 
2: Mwaka 
wa fedha 
2024/25 
• Awamu ya 
3: Mwaka 
wa fedha 
2025/26 
• Awamu ya 
4: Mwaka 
wa fedha 
2026/27 
 

 
 

800  Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi, na 
washirika wa 
Maendeleo 
 

Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi 
(KCG) 

Sekta ya Kilimo 
Kiwanda 
cha 
utengenez
aji matunda 

ATC 
Mtwapa 
(chini ya 
majadiliano 
na 
makubalia
no) 
 

Kutoa 
fursa ya 
soko kwa 
wakulima 
wa 
matunda 
kwa ajili 
ya 
kuboresh
a kipato 
na 
maisha 
 

Uhamasishaji 
wa watendaji 
wa uongezai 
wa thamani 
ya matunda, 
utoaji wa 
miche 
iliyoboreshw
a, Ukarabati 
wa miti ya 
matunda, 
uendeshaji 
wa kiwanda 
cha 
utengenezaji 
kupitia 
modeli sahihi 
kupitia 

wakulima 
watambulis
hwa, 
upatikanaji 
wa miche 
bora ya 
matunda, 
uendeshaji 
wa kiwanda 
na 
wakulima 
kuuza 
mazao yao. 
 

Miaka 5 500M Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi, na 
washirika wa 
Maendeleo 
mashirika 
yasiyo ya 
serikali, 
Serikali ya 
Kitaifa 
 

Kiwanda 
cha 
utengene
zaji 
matunda 
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Jina la 
mradi 

Mahali  Lengo  Maelezo ya 
shighli 
muhimu 

Mazao 
muhimu 

Muda Makadir
io ya 
garama 
(KSh. M) 

Vyanzo vya 
fedha 

Wakala 
mhusika 

ushirikiano 
kati ya sekta 
ya umma na 
sekta binafsi. 
 

Usimamizi wa Maji, Mazingira, Maliasili na Taka Ngumu 
Anzisha 
mradi wa 
kupata 
nishati 
kutoka kwa 
taka 
 

Kilifi Kusini 
Udhibiti 
endelevu 
wa taka 
Yabisi 
 

 Tathmini ya 
athari za 
mazingira 
kwa mradi, 
ujenzi wa 
kituo, 
Uendeshaji 
 

Chanzo 
bora cha 
nishati, 
kupunguza 
uchafuzi 
wa 
mazingira, 
kuboresha 
afya ya 
jamii 
 

2023-
2027 

 800M Ushirikiano 
wa sekta ya 
umma na 
sekta binafsi 
(PPP) 

Idara ya 
Mazingir
a, 
Nishati, 
shirika la 
umeme 
la Kenya, 
NEMA 
 
 

Sekta ya Maendeleo ya Biashara, Utalii, Viwanda na makundi ya Ushirika 
Kiwanda 
cha 
kusindika 
Bidhaa za 
nazi 
 

 
Kibarani 

Kuongez
a 
Thamani 
ya 
Bidhaa 
za Nazi 
Kupitia 
ongezaji 
Thamani
. 
 
 

Utengenezaj
i wa 
pombe,Maf
uta ya Nazi 
ya safi 
kabisa. 
Bidhaa za 
Urembo wa 
Nazi. 
 

 Miaka 3. 500M AFFA, 
Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi, na 
washirika 
wengine wa 
Maendeleo. 

Muungan
o wa 
vyama 
vya 
Ushirika 
vya 
Kaunti ya 
Kilifi na 
Washirik
a wake. 
 

Kiwanda 
cha 
Kutengene
za Maziwa 
cha 
Mariakani  
 

Mariakani 
 

Improve 
market 
Access 
fo Dairy 
Co-
operativ
es. 

Vituo vya 
Kukusanya 
Maziwa. 
Magari ya 
Kukusanya 
Maziwa. 
Kiwanda cha 
kusindika 
Maziwa. 
 

 Miaka 3  500M Ushirikiano 
wa sekta ya 
umma na 
sekta binafsi 
(PPP) 

 
Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi, 
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Jina la 
mradi 

Mahali  Lengo  Maelezo ya 
shighli 
muhimu 

Mazao 
muhimu 

Muda Makadir
io ya 
garama 
(KSh. M) 

Vyanzo vya 
fedha 

Wakala 
mhusika 

Kiwanda 
cha 
utengenez
aji matunda 

Marafa Boresha 
Mapato 
kwa 
Wakulim
a wa 
Kilimo 
cha 
Bustani 
kwa 
uongezaj
i 
Thamani
. 
 
 

Vituo vya 
Kukusanya, 
Magari ya 
Kukusanya, 
Kiwanda cha 
Utengenezaj
i 
 
 

 Miaka 3  500M Ushirikiano 
wa sekta ya 
umma na 
sekta binafsi 
(PPP) 

Serikali ya 
kaunti ya 
Kilifi, 
 
 

Nyumba za 
Likizo za 
Kikambala 
 

Kikambala Kubores
ha 
maisha 
ya 
wanacha
ma 
kupitia 
dhana ya 
nyumba 
za bei 
nafuu  

Kuboresha 
maisha ya 
wanachama 
kupitia 
dhana ya 
nyumba za 
bei nafuu
  

 Miaka 5  500M Ushirikiano 
wa sekta ya 
umma na 
sekta binafsi 
(PPP) 

Kampuni 
ya 
Entaero 
Housing 
Coop 
Society  
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MFUMO WA UTEKELEZAJI WA 
CIDP 4
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4.0 MFUMO WA UTEKELEZAJI WA CIDP 

 

Mpango huo utatekelezwa kwa mujibu wa Mfumo unaojitokeza katika Kielelezo 4.1. 

Kielelezo 4.1: Mfumo wa Utekelezaji wa CIDP 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 

GAVANA 

Bunge la Kaunti 

Baraza la Wadau la 
Maendeleo ya Kaunti 

Kamati za Idara 

Kamati ya Utendaji 
 
 

 

Vitengo vya Ugatuzi wa 
Kaunti 

WANAINCHI 

Vikundi vya Ufanya 
Kazi wa Sekta  

Kamati ya Mahusiano ya 
Kiserikali ya Kaunti 

Bodi ya Utumishi wa 
Umma ya Kaunti 
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4.1 Mahitaji ya Kifedha ya Kila sekta 
Ili kutekeleza mpango huo, mahitaji ya rasilimali za kifedha kwa mwaka yamewasilishwa 
katika Jedwali 4.1. Afya itachukua sehemu kubwa zaidi ya bajeti asilimia 23.76 ikifuatiwa na 
Kilimo asilimia 14.61. 
 

Jedwali 4.1: Mahitaji ya Kifedha ya Kila sekta 
  Mahitaji ya 

raslimali za sekta 
Mwaka 
wa fedha 
2023/24 

Mwaka 
wa fedha 
2024/25 

Mwaka 
wa fedha 
2025/26 

Mwaka 
wa fedha 
2026/27 

 Mwaka 
wa fedha 
2027/28 

Bajeti ya 
jumla 

Asilimia ya 
jumla ya 
mahitaji ya 
bajeti 

1 Afya    4,418.65     6,103.11     5,558.38     5,114.86     
4,634.72  

 23,232.33  23.76 

2 Elimu       936.25     
1,044.25  

   1,157.25     1,232.00     
1,014.80  

   5,383.75  5.51 

3 Maji, mazingira na 
maliasili 
 

   2,672.80     
2,330.80  

   2,319.80     1,970.80     
1,430.80  

 10,725.00  10.97 

4 Utawala wa umma 
na mahusiani ya 
kiserikali 

      920.10        829.10        794.10        764.10        774.10     4,081.50  4.17 

5 Ulinzi wa jamii 
utamaduni na 
burudani 

   
3,027.50  

   1,410.50     1,630.50     1,171.50     
1,700.50  

   8,515.50  8.71 

6 Kilimo, 
maendeleo ya 
ufugaji na uvuvi 

   
2,060.40  

   2,867.25     
3,006.85  

   3,511.55     2,812.15   14,281.20  14.61 

7 Ardhi, nyumba, 
mipango tekelezi 
na maendeleo ya 
miji 
 

   
1,304.00  

   
2,018.00  

   2,217.00     
2,558.00  

   
2,723.00  

 10,819.00  11.06 

8 Nishati na miundo 
misingi 

   1,934.00     
2,270.50  

   
2,070.50  

   2,247.50     
2,661.50  

 11,184.00  11.44 

9 Mendeleo ya 
biashsra, utalii, 
viwanda na 
makundi ya 
ushirika 

   2,217.60     1,768.70     1,675.30     1,405.50     1,378.20     8,445.30  8.64 

10 Bunge la kaunt       254.00        363.50        268.50        112.00        112.00     1,110.00  1.14 

  Jumla ya garama 
ya CIDP 

 
19,745.30  

 
21,005.71  

 
20,698.18  

 
20,087.81  

 
19,241.77  

 97,777.58  100.00 

 
4.1.1 Mahitaji ya kifedha ya kaunti kama asilimia ya jumla ya mahitaji ya kifedha 
ya kaunti 
Mahitaji ya rasilimali ya sekta kama asilimia ya mahitaji yote ya kifedha yameonyeshwa 
kwenye Kielelezo 4.2. 
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Kielelezo 4.2:  Mahitaji ya kifedha ya kaunti kama asilimia ya jumla ya mahitaji ya 
kifedha ya kaunti 
 

 
 
4.2 Makadirio ya mapato 
 
Mapato yanayotarajiwa kukusanywa katika kipindi cha mpango yamewasilishwa katika 
Jedwali 4.2. 
Jedwali 4.1: makadirio ya mapato 

Aina ya 
mapato 

Mwaka msingi 
2022/23 

Mwaka wa 
fedha 
2023/24 

Mwaka wa 
fedha 
2024/25 

Mwaka wa 
fedha 
2025/26 

 Mwaka wa 
fedha 
2026/27 

 Mwaka wa 
fedha 
2027/28 

Jumla 

a) 
Sehamu 
ya 
serikali 
ya 
kitaifa 

          
11,641,592,941  

          
11,641,592,941  

         
11,641,592,941  

             
11,641,592,941  

       
11,641,592,941  

        
11,641,592,941  

  
58,207,964,70
5  

b)  
Ruzuku 
za 
mashar
ti 
 (GOK) 

              
110,638,298  

               
110,638,298  

              
110,638,298  

                 
110,638,298  

           
110,638,298  

            
110,638,298  

       
553,191,490  

c) 
rasilimal
i sa 
kaunti 
 

            
1,467,500,000  

            
1,000,000,00
0  

           
1,100,000,00
0  

               
1,210,000,00
0  

        
1,331,000,000  

          
1,464,100,00
0  

    
6,105,100,000  

Jumla       
15,689,373,34
0  

       
12,752,231,23
9  

      
12,852,231,23
9  

         
12,962,231,23
9  

   
13,083,231,23
9  

     
13,216,331,23
9  

  
64,866,256,19
5  

 

23.76%

5.51%

10.97%

4.17%

8.71%

14.61%
11.06% 11.44%

8.64%

1.14%0.00%

5.00%

10.00%

15.00%

20.00%

25.00%

Afya Elimu Maji,
mazingira

na maliasili

Utawala wa
umma na

mahusiano
ya kiserikali

Ulinzi wa
jamii

utamaduni
na burudani

Kilimo,
maendeleo
ya ufugaji
na uvuvi

Ardhi,
nyumba,
mipango

tekelezi na
maendeleo

ya miji

Nishati na
miundo
misingi

Mendeleo
ya biashsra,

utalii,
viwanda na
makundi ya

ushirika

Bunge la
Kaunti
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Mwenendo wa makadirio ya mapato kwa mwaka wa fedha pia umeonyeshwa kwenye 
Kielelezo 4.3. Mitindo inaonyesha kuwa makadirio ya mapato yamepungua kutoka kwa 
makadirio ya mwaka wa msingi na pia yanaonyesha mwelekeo mdogo wa ukuaji.. 

Kielelezo 4.3: Mielekeo ya makadirio na mapato 

 
 
4.3 Mapungufu ya raslimali 

Mahitaji ya rasilimali dhidi ya uwezekano wa mapato yanaonyeshwa kwenye Mchoro 4.4. 
Kielelezo kinaonyesha kuwa pengo la rasilimali ni wastani wa Shilingi Bilioni 7.183 za Kenya 
kwa mwaka kwa miaka mitano ijayo. Kuonyesha hitaji la kuongezeka kwa juhudi katika 
uhamasishaji wa rasilimali. 
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Kielelezo 4.4: Uchambuzi wa mapengo ya raslimali 

 
 

 
 

 
4.3.1 Hatua za kukabiliana na upungufu wa mapato 

 Kaunti itaunda mkakati wa kukusanya rasilimali. Mkakati huo utabainisha mikakati 
inayowezekana na endelevu ya kukusanya rasilimali. 

 Kupanua na kuimarisha uhusiano na Serikali ya Kitaifa, kanda na Kaunti zingine; 
kuongeza uwezo wa kukusanya na kusimamia rasilimali; na kupanua njia za rasilimali 
kupitia mikondo mipya ya ufadhili na Mawasiliano ya Kimkakati na Utetezi. 

 Kuanzisha hatua za kifedha ili kufungua ruzuku kutoka kwa washirika wa 
maendeleo na pia kuboresha nidhamu ya fedha, kuimarisha mfumo wa ushirikiano 
wa sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) ndani ya kaunti na kuunda upya mikakati 
ya kukusanya mapato na kuendelea na uendeshaji wa kufanya uwe wa udijitali 
matukio miongoni mwa mengine. 

Chunguza vyanzo vya mapato vya nje jama taasisi, Uwekezaji wa Moja kwa Moja wa 
Kigeni, na washirika wa maendeleo na usaidizi wa mashirika yasio ya serikali/ mashirika ya 
kijamii (NGOs/CSOs.) 

2023/24 2024/25 2025/26 2026/27 2027/28
Mahitaji 19,745 21,006 20,698 20,088 19,242
Makisio ya mapato(Ksh. Mn) 12,752 12,852 12,962 13,083 13,216

0
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Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji 
wa Ripoti 5
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5.0 Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa report 
5.1 Muundo wa ufuatiliaji na uthmini wa kaunti 
 
 
 
  

Receive M&E 
reports, review and 
present to county 

assembly 

 
Uratibu wa shughuli 

za maendeleo na 
kuoanisha huduma 

 
Toa maoni kwa 

ripoti za 
ufuatiliaji na 
tathmini na 

kuunda CIDP 

 

 
Kamati ya bunge la 

kaunti 

 
Jukwaa la Serikali za Kaunti 

 

 
Jukwaa la 
Ushiriki wa 

Wananchi wa 
Kaunti 

 
 

 

       

Simamia uwasilishaji, 
ubora, ufaafu na 

isiyoathiriwa na mpito 
wa wakati kwa 

madhumuni ya ripoti 
ya ufuatiliaji na 

kutathmini (M&E) 
 

Kamati za kaunti za 
ufuatiliaje na 
kutathmini na 

kuunda(CoMEC) 

 
Kamati za Uangalizi 
wa KiufundiKuagiza 
mbinu na ushauri wa 

wataala 
 

 
Kamati za 
kaunti za 

ufuatiliaji na 
kutathmini wa 
sekta (SMEC) 

Wajibu na kawaida 
sa SMEC katika 
ngazi ya Sekta 
katika kuunga 

mkono majukumu 
ya CoMEC katika 

kaunti 
        

 
Ukurugenzi wa 

ufuatiliaji na 
kutathmini 

 
Kitengo cha Utoaji 

Huduma (SDU) 

 
Kamati za 

Kaunti ndogo, 
Kata na Kijiji za 

ufuatiliaji na 
kutathmini 

 

 
Kuratibu Mfumo wa 

Ufuatiliaji na 
Tathmini wa Kaunti 

(CIMES) 
 

 
Hutoa taarifa za 
wakati halisi kwa 

matumizi ya CoMEC 
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5.2 Viashiria vya matokeo ya mirtadi iliopewa kipaumbele 
 
 Jedwali 5.1: Viashiria na Malengo ya Sekta ya Afya 
 

Mradi Matokeo Muhimu Kiashiria 
muhimu cha 
Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi cha 
kati 
 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 

Mwaka  Thamani 

Huduma za 
afya za 
kuzuia na 
ukuzaji 
 

Kuongezeka kwa 
upatikanaji wa 
huduma za afya za 
kinga na ukuzaji 
 

Idadi ya 
wanawake 
wajawazito 
wanaofanya 
angalau ziara 4 
za kliniki za uzazi 
(ANC) 

2022 Asiimia 57.1  Asilimia 60 Asilimia 63 

Idadi ya 
wanawake 
wajawazito 
wanaofanya 
angalau ziara 4 
za kwanza katika 
kliniki za uzazi 
(ANC) 

2022 Asilimia 85 Asilimia 90 Asilimia 95 

Uwiano wa 
vijana wenye 
umri wa miaka 
10-19 
wanaopata 
mimba 

2022 Asilimia 14.1 Asilimia 13.4 Asilimia 12.7 

Uwiano wa 
uzalishaji 
unaofanywa na 
wakunga wenye 
ujuzi katika vituo 
vya afya 

2022 Asilimia 86.3 Asilimia 87 Asilimia 88 

Kiwango cha 
watoto 
waliozaliwa 
wakiwamekufa  

2022 8.6/1000 
waliozaliwa 

7.8/1000 
waliozaliwa 

6.4/1000  
waliozaliwa hai 

Kiwango cha 
vifo vya watoto 
wachanga 

2022 7.3/1,000 
Walizaliwa hai 

6.94/1,000 6.59/1,000 

Kiwango cha 
vifo vya uzazi 
 

2022 169.4/100,000 
Waliozaliwa 
hai 

160.93 
/100,000 

152.9/100,000 

Proportion of 
Women of 
reproductive 
age (WRA) 
receiving family 
planning (FP) 
commodities. 

2022 Asilimia 48 Asilimia 50 Asilimia 53 

Idadi ya watoto 
chini ya mwaka 1 
waliopatiwa 
chanjo kamili 

2022 Asilimia 78 Asilimia 82 Asilimia 86 

Idadi ya watoto 
chini ya mwaka 1 

2022 Asilimia 85.1 Asilimia 89.4 Asilimia 93.8 
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Mradi Matokeo Muhimu Kiashiria 
muhimu cha 
Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi cha 
kati 
 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 

Mwaka  Thamani 

waliopatiwa 
chanjo kamili 
Sehemu ya 
watoto 
wanaopokea 
dozi tatu za 
Penta3 (iliyo na 
chanjo 
(HIB/Hib/DPT3) 
Idadi ya watoto 
chini ya miaka 
mitano 
wanaotibiwa 
ugonjwa wa 
Kuhara 

2022 Asilimia 16.1 Asilimia 15.3 Asilimia 14.5 

Idadi ya Watoto 
walio chini ya 
miaka 5 
wanaohudhuria 
Kliniki za Ustawi 
wa Watoto 
ambao wana 
uzito mdogo 
 
 

2022 Asilimia 5.1 Asilimia 4.8 Asilimia 4.6 

Idadi ya Watoto 
walio chini ya 
miaka 5 
wanaohudhuria 
Kliniki za Ustawi 
wa Watoto 
ambao 
wamedumaa 

2016 Asilimia 36 Asilimia 34.2 Asilimia32.5 

Nambari ya 
watoto wapya 
walizaliwa na 
Uzito wa Chini 
ya <2500gms 

2022 Asilimia 10 Asilimia 9.5 Asilimia 9.0 

Idadi ya 
wanawake 
wajawazito 
wanaotumia 
virutubisho vya 
madini ya chuma 
na chumvi ya 
kuramba kwa 
angalau siku 90 

2022 Asilimia 88.6 Asilimia 93 Asilimia 98 

Kiwango cha 
maambukizi ya 
Ukimwi 

2022 Asilimia 3.5 Asilimia 3.5 Asilimia 3.0 

Idadi ya 
wagonjwa wa 
kifua kikuu 
wanaomaliza 
matibabu 

2022 Asilimia 80 Asilimia 84 Asilimia 88 

Idadi ya 
Wagonjwa wa 
Kifua Kikuu 

2022 16 19 23 
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Mradi Matokeo Muhimu Kiashiria 
muhimu cha 
Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi cha 
kati 
 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 

Mwaka  Thamani 

kinacho stahimili 
dawa 
waliogunduliwa 
na kuwekwa 
kwenye 
matibabu 
Kiwango cha 
vifo vya kifua 
kikuu 

2022 Asilimia 11.3 
 

Asilimia 10.2 Asilimia 9.2 

Kiwango cha 
maambukizi ya 
Malaria 

2022 Asilimia 6 Asilimia 4 Asilimia 3 

Idadi ya watu 
kwa ujumla 
waliopimwa na 
kuambukizwa 
malaria 

2022 Asilimia 4.7 
 

Asilimia 3.5 Asilimia 3% 

idadi ya haja 
kubwa za wazi 
Vijijini . 

2022 Asilimia 28 Asilimia 50 Asilimia 70 

Idadi ya rufaa 
kutoka kwa jamii 
hadi kwa kituo 

2022 2,843 3,412 4,176 

Huduma za 
matibabu 
na 
urekebishaji 
wa afya 
 

Kuongezeka kwa 
upatikanaji wa 
huduma za afya za 
tiba na urekebishaji 
 

Kiwango cha 
matumizi ya 
wagonjwa wa 
nje 

2022 1.8 1.5 1 

Kiwango cha 
vifo 

2022 116/100,000  1001/100,000 92.8/100,000 

Wastani wa 
wakati wa Kukaa 

2022 7 5 4 

Idadi ya uzaaji 
uliofanywa kwa 
upasuaji  
 

2022 Asilimia 11 Asilimia 10 Asilimia 9 

Kuboresha 
usimamizi 
wa afya na 
huduma za 
usaidizi 
 

Usimamizi bora wa 
afya na huduma za 
usaidizi 
 

Idadi ya 
wafanyikazi wa 
afya dhidi ya 
idadi ya watu 
(kwa idadi ya 
watu 10,000) 

2022 9 12 15 

Idadi ya 
Madaktari dhidi 
ya idadi ya watu 
(idadi 1:10,000) 

2022 1 1 2 

Idadi ya Wauguzi 
dhidi ya 
wagonjwa (idadi 
ya watu 
83:10,000) 

2022 4 6 8 

Viwango vya 
ujazaji fomuza 
bidhaa za afya 
na teknolojia 

2022 Asilimia 60 Asilimia 80 Asilimia 100 

Idadi ya watu 
walio katika 
mazingira ya 

2022 8,651 17,167 35,376 



PAGE |  56

Mradi Matokeo Muhimu Kiashiria 
muhimu cha 
Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi cha 
kati 
 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 

Mwaka  Thamani 

hatari 
wanaohudumiwa 
na NHIF 
Uwiano wa 
mgao wa bajeti 
ya afya kutoka 
kwa jumla ya 
bajeti ya Kaunti 

2022 Asilimia 27 Asilimia 30 Asilimia 30 

Kiwango cha 
matumizi ya 
Bajeti ya Afya 

2022 % Asilimia 100 Asilimia 100% 

Number of 
facilities with 
facility-wide 
EMR 

2022 0 4 9 

Idadi ya ripoti za 
ukaguzi wa 
utendaji 
zilizofanywa 

2022 2 4 4 

Idadi ya ripoti ya 
vikundi vya 
utenda kazi vya 
Sekta 
vilivyoundwa 

2022 1 1 1 

 
  Jedwali  5.2: Viashiria vya matokeo ya malengo ya sekta elimu 

Mradi  Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi 
cha kati 
 

Lengo la 
kipindi 
cha 
mwisho 
 

Year Thamani  

Mafunzo ya 
Ufundi na 
Elimu 
 

Kuimarishwa kwa 
upatikanaji wa mafunzo 
bora ya ufundi na elimu 
 

Idadi ya wanafunzi 
waliojiandikisha 
katika Vyuo vya 
ufundi 

2022 7600 8000 8200 

Kiwango cha 
ukamilishaji (asilimia) 

2022 80 85 90 

Idadi ya Wanafunzi 
dhidi ya walimu 

2022 1:57 1:50 1:45 

Elimu ya awali Kuimarishwa kwa 
upatikanaji wa elimu bora 
ya awali 
 

Kiwango ca 
Uandikishaji cha 
elimu ya maendeleo 
ya utotoni (asilimia) 

2022 96.2 97.0 99 

Idadi ya Wanafunzi 
dhidi ya walimu 

2022 1:37 1:35 1:30 

Kiwango cha 
mageuzi (asilimia) 

2022 90 95 100 

Kiwango chs 
waloibaki (Asilimia) 

2022 87 90 95 
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Jedwali  5.3: Viashiria vya matokeo na malengo katika sekta ya maji,mazingira na 
maliasili 

Mradi  Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi  Lengo la 
kipindi 
cha kati 
 

Lengo la 
kipindi 
cha kati 
 

Year Value 

Huduma za 
maji 

Kuongezeka kwa 
upatikanaji wa maji safi 
na salama 
 
 

Idadi ya nyumba 
zinazopata maji safi 
na salama 
(yaliyogawanywa na 
maeneo ya vijijini na 
mijini 

2022 55 65 
Mijini - 26 
Vijijini  - 
39 
 

75% 
Mijini–
30 
Vijijini – 
45 
 

Umbali wa Wastani 
hadi chanzo cha maji 
kilicho karibu  

2022 3.6 2.6 1.6 

Huduma za 
usafi wa 
mazingira 
kwa kuondoa, 
maji machafu 
na takataka. 

Kuboresha huduma za 
usafi wa mazingira kwa 
kuondoa, maji machafu 
na takataka. 
 

Idadi za nyumba 
zinazopata huduma 
za usafi wa mazingira 
ya kuondoa, maji 
machafu na takataka 
 (zilizogawanywa na 
maeneo ya vijijini na 
mijini kiasilimia) . 
 

2022 30 45 
Mijini-18 
Vijijini- 27 
 

60 
Mijini- 
24 
Vijijini – 
36 

Uhifadhi na 
usimamizi wa 
mazingira 
 

Uboreshaji wa uhifadhi 
na usimamizi wa 
mazingira 
 

Mtandao wa miitu 
(asilimia) 

2021 21 31 41 

Idadi ya nyumba na 
upatikanaji wa 
huduma za usimamizi 
wa taka yabishi 
(zilizogawanywa na 
maeneo ya vijijini na 
mijini kiasilimia). 

2022 40 
 

55 
Mijini - 
38.5 
Vijijini - 
16.5 

70 
Mijini -
49 
Vijijini - 
21 

Sehemu yaasilimia ya 
ardhi iliyoharibiwa 
kukarabatiwa 

2022 18 43 68 
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Jedwali  5.4: Visahiria vya matokeo na malengo katika sekta ya utawala wa umma na 
mahusianon baina ya serikali 

Mradi Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Lengo la 
kipindi 
cha 
mwisho 
 

Mwaka  Thamani 

Usimamizi wa 
Fedha za 
Umma 
 

Kuimarishwa kwa 
Usimamizi wa Fedha za 
Umma 
 

Kiasi cha mapato ya 
chanzo cha kaunti 
kinachokusanywa 
kila mwaka (Ksh. 
Milioni) 

2021/2022  
829 

                          
1,103 
 

 
1,335 

 
Kiwango cha 
matumizi (asilimia) 

2021/2022 72% 90% 90% 

Sera ya 
Uchumi na 
Mipango 
 

Upangaji wa Sera 
ulioboreshwa, uratibu na 
Ufuatiliaji na utathmini 
 

Idadi ya hati za 
kisheria 
zilizotayarishwa na 
kuchapishwa 

2022/2023 7 6 6 

Idadi ya ripoti za kila 
mwaka za Ufuatiliaji 
na utathmini 
zilizotayarishwa 

2021/2022 1 3 5 

Idadi ya Tafiti za 
Kiuchumi 
zilizofanywa 

2022 0 3 5 

Utumiaji ulioboreshwa 
wa Data kwa Mipango, 
Utayarishaji na Uundaji 
wa Sera 

Idadi ya Muhtasari 
wa Kitakwimu 
zilizotengenezwa 

2022 0 3 5 

Idadi ya hifadhidata 
ya Takwimu ya kaunti 
zilizotengenezwa 

2022 0 1 1 

Utoaji wa 
Huduma kwa 
Umma 
 

Kuboresha Utoaji wa 
Huduma kwa Umma 
 

Faharasa ya 
kuridhika kwa Wateja 

2021/2022 75 85 100 

Kielezo cha kuridhika 
kwa mwajiri 

2021/2022 80 90 100 
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Jedwali  5.5: Visahiria vya matokeo na malengokatika sekta ya ulinziwa jamii nay a 
burudani 

Mradi Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi  Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Mwaka Thamani 

Ulinzi wa jamii Huduma zilizoimarishwa 
za ulinzi wa kijamii na 
watoto 
 

Idadi ya watu walio 
katika mazingira 
magumu walio chini 
ya usaidizi wa kijamii 

2022 Asilimia 
18 

Asilimia 
21 

Asilimia 
25 

Asilimia ya watoto 
(kesi zilizoripotiwa) 
waliokolewa na 
kurekebishwa 

2022 Asilimia 
80 

Asilimia 
85 

Asilimia 
90 

Asilimia ya watu 
wenye ulemavu, 
OVCs, Wajane na 
wazee wanaonufaika 
na uhamishaji wa 
pesa 

2022 Asilimia 
27 

Asilimia 
30 

Asilimia 
32 

Kiwango cha kuenea 
kwa unyanyasaji wa 
kijinsia 

2022 Asilimia 
39.1 

Asilimia 
35 

Asilimia 
30 

Maendeleo ya 
Vijana 
 

Kuongezeka kwa 
uwezeshaji/ajira kwa 
vijana 

Kiwango cha ajira 
miongoni mwa vijana 

2022 Asilimia 
30 

Asilimia 
31 

Asilimia 
32 

Kiwango cha 
ujasiriamali 
 

2022 0 Asilimia 
Asilimia 
50 

75 

Kiwango cha ushiriki 
wa raia 

2022 0 Asilimia 
50 

Asilimia 
75 

Utamaduni na 
Sanaa 
 

Kuimarishwa kwa uhifadhi 
wa utamaduni na urithi 
 

Kiwango cha 
uchukuaji na 
matumizi ya rasilimali 
za kiasili 

2022 0 2 5 

Idadi ya hafla za 
kitamaduni 
zilizofanyika 

2022 3 3 4 

Maendeleo ya 
michezo 

Kuimarishwa kwa 
maendeleo ya michezo 
 

Kiwango cha ushiriki 
katika ligi za michezo 

2022 16 16 17 

Kiwango cha ajira 2022 0 5% 15% 
Usimamizi wa 
Hatari na 
Maafa 
 

Udhibiti wa maafa 
ulioimarishwa 
 

Idadi ya watu 
wanaopokea chakula 
cha msaada na vitu 
visivyo vya chakula 

 Asilimia 
20 

Asilimia 
40 

Asilimia 
35 

Asilimia ya idadi ya 
watu wanaopokea na 
kutumia taarifa za 
onyo la mapema 

 Asilimia 
30 

Asilimia 
50 

Asilimia 
80 

Asilimia ya kupungua 
kwa majanga/ 
dharura kutokana na 
uboreshaji wa 
miundomisingi ya 
DRM 

 Asilimia 
20 

Asilimia 
40 

Asilimia 
60 

Asilimimia ya Idadi  
ya watu 
waliohamasishwa juu 
ya hatari na 
usimamizi wa maafa 

 40% 60% 80% 

Asilimia ya 
mabadiliko ya idadi 
ya watu walio katika 

 Asilimia 
40 

Asilimia 
60 

Asilimia 
80 
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Mradi Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi  Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Mwaka Thamani 

mazingira magumu 
walio katika hatari ya 
maafa 

 
Jedwali  5.6: Visahiria vya matokeo na malengokatika sekta ya kilimo, maendeleo ya 
ufugaji na uvuvi 

Mradi Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi  Lengo la 
kipindi cha 
kati 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 

Mwaka Thamani 

Uzalishaji wa 
mazao 
 

Kuongezeka kwa 
uzalishaji wa mazao 
 

Mahindi 2021 7639 8403 9243 
Mihogo 2021 10668 12000 14000 
Pojo 2021 463 510 580 
Kunde 2021 256 290 310 

Mahindi katika 
magunia ya 
kilogramu 50 

2021 14 17 20 

Mihogo katika tani 2021 10  12  15 
Pojo katika  
magunia ya 
kilogramu 50 

2021 3 4 6 

Kunde katika  
magunia ya 
kilogramu 50 

2021 3 4 6 

Uzalishaji wa 
mifugo 
 

Kuongezeka kwa 
uzalishaji wa Mifugo 
 

Nyama ya ngombe 2021 75360 M 77000 M 80000 M 
Ngombe wa 
maziwa 

2021 14,323,624 14,800,000 15000000 

Nyama ya mbuzi  2021 60795 M 62000 M 65000 M 
Nyama ya kondoo  2021 47290 M 48000 M 50000 M 
Mayai(trei) 2021 3282182 329000 330000 
Nyama ya kuku 
(Pcs)   

2021 7125 M 7300 M 7500 M 

Kuku wa kienyeji 
(Pcs) 

2021 7125 M 7300 M 7500 M 

Asali 2021 38349 39000 40000 
Uzalishaji wa 
samaki 
 

Kuongezeka kwa 
uzalishaji wa uvuvi 
 

Tani za samaki wa  
baharini 
zilizokamatwa (kilo) 

2021 1,611,120  
 

2,000,000 2,500,000 

Tani za samaki 
zinazozalishwa 
kutokana na ufugaji 
wa samaki 

221 3171 3329 3488 
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Jedwali 5.7: Visahiria vya matokeo na malengokatika sekta ya ardhi, numba, mipango 
tekelezi na maendeleo ya miji 

Mradi Matokeo muhimu Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi 
cha kati 

Lengo la 
kipindi 
cha 
mwisho 
 

mwaka Thamani  

Makazi bora 
na ya bei 
nafuu 
 

Kuongezeka kwa 
upatikanaji wa makazi 
bora na ya bei nafuu 

Idadi ya vitengo vya 
makazi vya umma 
vya kaunti ambavyo 
vinaweza kuwa 
makazi 

2022 Asilimia 
40 

Asilimia 
55 

Asilimia 
70 

Idadi ya 
vijana/Wanawake 
waliofunzwa kwenye 
mashine za 
kutengeneza 
matofali 
yanavyofungamana 

2022 0 100 200 

No. of KM of access 
roads opened 

2022 45 
kilomita 

56 
kilomita 

66 
kilomita 

Utawala na 
usimamizi wa 
ardhi 
 

Kuimarishwa kwa 
usimamizi na utawala wa 
ardhi 
 

Jumla ya ekari ya 
ardhi iliyopimwa 

2022 22,000 
Hekta 

28000 
Hekta 

37000 
Hekta 

Idadi ya vituo vya 
biashara 
vilivyochunguzwa na 
kutengwa 

2022 6 11 16 

kutengwa 
Idadi ya mali ya 
umma 
inayothaminiwa 

2022 Asilimia 
30 

Asilimia 
40 

Asilimia 
50 

Mipango Miji 
na Maendeleo 
 

Uboreshaji wa mipango 
miji na maendeleo 
 

Idadi ya ripoti za 
ukaguzi wa majengo 
zilizowasilishwa 

2022       

Idadi ya miji ya 
manispaa 
iliyoanzishwa 

2022 2 3 5 
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Jedwali  5.8: Visahiria vya matokeo na malengokatika sekta ya nishati na 
miundomisingi 

Mradi Matokeo muhimu  
 
  

Kiashiria muhimu cha 
Utendaji 

Msingi Lengo 
la 
kipindi 
cha 
kati 
 

Lengo 
la 
kipindi 
cha 
mwisho 
 

Mwak Thamani  

Mtandao wa 
Barabara za 
Kaunti 
 

Mtandao wa Barabara 
za Kaunti ulioboreshwa 
 

Kilomita za Barabara 
zilzowekwa lami 

2022 50 60 100 

Kilomita za barabara 
zilizowekwa changarawe 

2022  150 250 350 

Kilomita za Barabara 
zilizopandishwa hadhi 

2022 350 850 1050 

Kilomita za barabara za 
mitaani zimefunguliwa  

2022 1050 1350 1500 

Kilomita za mifereji ya maji ya 
dhoruba 
iliyotengenezwa/kukarabatiwa 

2022 30 60 80  

Ufikiaji wa 
nishati 
 

Kuongezeka kwa 
upatikanaji wa nishati 
 

 
Idadi ya kaya zinazotumia 
nishati safi kwa ajili ya mataa 

2022 6000 42000 70000 

 
Idadi ya taa za barabarani na 
taa Kubwa zenye mwanga 
mkali zilizowekwa 

2022 6568 22140 36900 

Idadi ya sera na mfumo wa 
sheria uliotengenezwa na 
kuthibitishwa 

2022 9 21 32 

Idadi ya kaya zinazotumia 
nishati safi kwa kupikia 

2022 3000 42000 70000 
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Jedwali 5.9: Visahiria vya matokeo na malengokatika sekta ya maendeleo ya 
biashara, utalii, viwanda na makundi ya ushirika 

Matokeo 
muhimu  
 
  

Matokeo muhimu  Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi 
cha kati 
 

Lengo la 
kipindi 
cha 
mwisho 
 

Mwaka Thamani 

Ukuzaji wa 
Biashara na 
Uwekezaji 
 

Biashara na uwezekaji 
ulioimarishwa  
 

Idadi ya leseni mpya 
za biashara 
zinazotolewa kila 
mwaka 

2022 1000 2,500 5,000 

Idadi ya Uwekezaji 
Mpya 

2022 8 6 15 

Idadi ya biashara 
ndogo na za kati 
zinazofikia Hazina 
ndogo ya Fedha ya 
Kaunti ya Kilifi 

2022 2,426 1500 4,125 

Maendeleo ya 
Utalii 
 

Sekta ya Utalii 
iliyoendelezwa 
 

Idadi ya wageni 
wanaotembelea 
vivutio vya watalii  

2022 142,000 120,000 300,000 

Vitanda vya hoteli 
vya usiku 

2022 - 3 million 7.5 
million 

Maendeleo ya 
Ushirika 
 

Ushirika mahiri na 
unaojiendesha 

Idadi ya makampuni 
mapya ya ushirika 
yaliyosajiliwa 

2022 54 62 125 

Idadi ya vyama vya 
ushirika vinavyoweza 
kutekelezwa 
kimkakati 
vilivyofufuliwa 

2022 5 5 10 

Idadi ya wanachama 
katika Vyama vya 
Ushirika vilivyo tendi 

2022 168,000 210,000 315,000 

Jumla ya mauzo 
kutoka kwa vyama 
vya ushirika 

2022 1.9 billion 2.66 
billion 

3.8billion 

Idadi ya vyama vya 
ushirika 
vinavyozingatia 
ukaguzi wa kisheria 
 

2022 Asilimia 
50 

Asilimia 
75 

Asilimia 
100 

 
Jedwali 5.10: Bunge la Kaunti 

Mradi Matokeo muhimu  Kiashiria muhimu 
cha Utendaji 
 

Msingi Lengo la 
kipindi 
cha kati 
 

Lengo la 
kipindi cha 
mwisho 
 

Mwaka Thamani 

Sheria, 
Uwakilishi na 
Uangalizi 
 

Kuimarishwa kwa 
Sheria, Uwakilishi na 
Uangalizi 
 

Idadi ya Sera 2022 1 5 10 
Idadi ya Miswada 
na Kanuni 

2022 20 12 25 

Idadi ya Miswada 
na Kanuni 

2022 35 20 50 

Idadi ya ripoti za 
Kamati 

2022 40 25 50 

Idadi ya maombi 
yaliyofanyiwa kazi 

2022 3 5 15 
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Jedwali 5.11: Mpango wa utathmini 
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1 CIDP Mapitio 
ya 
Muhula 
wa Kati 
wa CIDP 
ya Kizazi 
cha Tatu 
 

Kuboresha 
utekelezaji wa 
CIDP 
 

Kuboresha 
utekelezaji wa CIDP 
 

CEC wa 
Mipango 
na Fedha 
 

June 
2025 

Sept 2025 

2 Mipa
ngo 
ya 
Sekta 
ya 
Afya 
 

Tathmi
ni ya 
haraka 
ya 
Mpang
o ya 
sekta 
ya 
Afya 
 

Kuongezeka 
kwa upatikanaji 
wa Huduma za 
afya 
 

Kuboresha 
utoaji wa huduma za 
afya 
 

CEC wa  
Afya 

June 
2027 

Sept 2027 
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